Công ty có cần kế toán trưởng không

• Thread starter linhtrinh204
  • Ngày gửi
L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Chào cả nhà

Cho em hỏi vấn đề này với ạ, hiện tại công ty em nhỏ nên có mình em làm kế toán thôi, công ty TNHH 2 thành viên, không có kế toán trưởng thì có được không, em sợ có những giấy tờ hay văn bản gì phải làm cho thuế mà mình không biết lỡ sau này bị phạt hành chính thì sao à, có phải em là người chịu trách nhiệm không. Em mới làm thôi nên mọi người chỉ giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Chào cả nhà

Cho em hỏi vấn đề này với ạ, hiện tại công ty em nhỏ nên có mình em làm kế toán thôi, công ty TNHH 2 thành viên, không có kế toán trưởng thì có được không, em sợ có những giấy tờ hay văn bản gì phải làm cho thuế mà mình không biết lỡ sau này bị phạt hành chính thì sao à, có phải em là người chịu trách nhiệm không. Em mới làm thôi nên mọi người chỉ giúp em với.

Khoản 2, Điều 37, Nghị định số 129/2004/NĐ-CP quy định: “Khi thành lập đơn vị kế toán phải bố trí ngay người làm kế toán trưởng. Trường hợp khuyết kế toán trưởng thì cấp có thẩm quyền phải bố trí ngay kế toán trưởng mới. Trường hợp chưa có người có đủ tiêu chuẩn và điều kiện bổ nhiệm kế toán trưởng thì phải cử người phụ trách kế toán hoặc thuê kế toán trưởng. Đối với doanh nghiệp nhà nước, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và hợp tác xã chỉ được cử người phụ trách kế toán trong thời hạn tối đa là một năm tài chính, sau đó phải bố trí người làm kế toán trưởng.

Nếu phạt thì người chịu trách nhiệm cuối cùng là người đai diện pháp luật của Công ty ghi trên Giấy phép kinh doanh; chừng nào làm trong cơ quan nhà nước hoặc mấy tổ chức lớn thì kế toán trưởng mới liên đới, còn công ty nhỏ thường người đai diện pháp luật của Công ty ghi trên Giấy phép kinh doanh là người chịu trách nhiệm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA