Hủy HĐ đã xuất từ năm trước nhưng đã báo cáo.

• Thread starter Kim Hùng94
  • Ngày gửi
K

Kim Hùng94

Sơ cấp
26/5/17
5
1
3
29
ANh chị giúp em.
Bên công ty em có xuất HĐ 2 tỷ năm 2016... mà đến năm 2017 bên công ty họ báo là không còn khả năng thanh toán cho công trình ấy được nữa. họ muốn bên em làm 1 hợp đồng hình thức, họ vẫn chịu thuế GTGT nhưng HĐ 2ty bên em đã lập báo cáo năm 2016 rồi. bây giờ có cách nào để hủy hđ được không ạ.Vì nếu ko hủy thì ko có dòng tiền 2 tỷ về.

• Like
Reactions: leshin
Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Nói rõ hơn đi e

K

Kim Hùng94

Sơ cấp
26/5/17
5
1
3
29
@leshin bên cty em xuất HĐ 2 tỷ cho nhà thầu từ năm 2016 đến bây giờ công trình đấy họ nói là k còn khả năng thanh toán nữa. Mà họ sẽ thanh toán dần, họ muốn bên e làm 1 HĐ hình thức(bên em sẽ k xuất hàng nữa) cho hạng mục công trình # để họ giải ngân với ngân hàng. Tiền HĐ GTGT thì họ vẫn chịu. Nhưng hóa đơn 2 tỷ kia lại không có dòng tiền về mà họ chỉ thanh toán trên hợp đồng hình thức thôi. Vậy HĐ 2 tỷ kia bên em phải làm sao khi đã quyết toán hết cả r.

K

Kim Hùng94

Sơ cấp
26/5/17
5
1
3
29
@kimthoahcm bên cty em xuất HĐ 2 tỷ cho nhà thầu từ năm 2016 đến bây giờ công trình đấy họ nói là k còn khả năng thanh toán nữa. Mà họ sẽ thanh toán dần, họ muốn bên e làm 1 HĐ hình thức(bên em sẽ k xuất hàng nữa) cho hạng mục công trình # để họ giải ngân với ngân hàng. Tiền HĐ GTGT thì họ vẫn chịu. Nhưng hóa đơn 2 tỷ kia lại không có dòng tiền về mà họ chỉ thanh toán trên hợp đồng hình thức thôi. Vậy HĐ 2 tỷ kia bên em phải làm sao khi đã quyết toán hết cả r.

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
@kimthoahcm bên cty em xuất HĐ 2 tỷ cho nhà thầu từ năm 2016 đến bây giờ công trình đấy họ nói là k còn khả năng thanh toán nữa. Mà họ sẽ thanh toán dần, họ muốn bên e làm 1 HĐ hình thức(bên em sẽ k xuất hàng nữa) cho hạng mục công trình # để họ giải ngân với ngân hàng. Tiền HĐ GTGT thì họ vẫn chịu. Nhưng hóa đơn 2 tỷ kia lại không có dòng tiền về mà họ chỉ thanh toán trên hợp đồng hình thức thôi. Vậy HĐ 2 tỷ kia bên em phải làm sao khi đã quyết toán hết cả r.

Hợp đồng hình thức là hợp đồng như thế nào bạn?

K

Kim Hùng94

Sơ cấp
26/5/17
5
1
3
29
@vuthitien là bên mình kí hợp đồng mà thực chất không xuất hàng nữa ạ

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
@vuthitien là bên mình kí hợp đồng mà thực chất không xuất hàng nữa ạ

Không xuất hàng nữa vậy ký hợp đồng đó làm gì? Bạn ký để đưa hợp đồng đó cho bên KH đem hợp đồng đó đi giải ngân thôi à? Trong khi bạn đã xuất hóa đơn ghi nhận doanh thu, làm báo cáo hết rồi. Theo như mình nhé, mình vẫn để hóa đơn đó, không việc gì phải hủy hóa đơn, để mai mốt giải trình với CQT mệt nghỉ. Còn bên kia k thanh toán được thì mai mốt mình lập dự phòng phải thu khó đòi thôi.

• Like
Reactions: Kim Hùng94
K

Kim Hùng94

Sơ cấp
26/5/17
5
1
3
29
@vuthitien thì thế mới đau đầu bạn à... k làm hợp đồng để họ giải ngân thì k có tiền... vì số tiền nó lớn. Nên nếu có cách hủy HĐ cũ thì tốt biết bao.... người kế toán biết phải làm sao khi giám đốc thì muốn có tiền.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA