Hóa đơn GTGT bị mất, cháy

• Thread starter SV Kế toán
  • Ngày gửi
S

SV Kế toán

Sơ cấp
20/4/17
10
0
1
33
Cả nhà cho em hỏi chút ak
Khi bên bán đã xuất HĐ GTGT và giao cho bên mua mà bên mua bị mất hoặc cháy thì bên bán có thể xuất lại hóa đơn cho bên mua không, nếu được thì cần những thủ tục gì ạ?
Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
Cả nhà cho em hỏi chút ak
Khi bên bán đã xuất HĐ GTGT và giao cho bên mua mà bên mua bị mất hoặc cháy thì bên bán có thể xuất lại hóa đơn cho bên mua không, nếu được thì cần những thủ tục gì ạ?
Em cám ơn!

Không bạn, bên mua phải kê khai với CCT quản lý về việc bị mất/cháy hóa đơn này và nộp phạt theo quy định. Sau đó bên bán photo liên 01 hóa đơn này và đóng dấu treo gửi cho bên mua để bên mua kê khai thuế

S

SV Kế toán

Sơ cấp
20/4/17
10
0
1
33
@duy0912 nếu mất là do văn phòng bên mua bị cháy thì là trường hợp bất khả kháng, k bị phạt đúng k ạ?

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
@duy0912 nếu mất là do văn phòng bên mua bị cháy thì là trường hợp bất khả kháng, k bị phạt đúng k ạ?

Theo luật thì đúng là vậy. Nếu bị hỏa hoạn (thuộc trường hợp bất khả kháng) thì sẽ không bị phạt. Tốt nhất trong trường hợp này bạn nên ngoại giao hỏi thử cán bộ quản lý thuế xem hướng xử lý sao; thường cái này phải ngoại giao trước rồi hãy làm thông báo mất/cháy hóa đơn (trong vòng 5 ngày sau khi phát sinh sự việc).

Chuẩn bị thêm biên bản xác định nguyên nhân cháy (nếu có) của cơ quan công an để làm căn cứ chứng minh là cháy do bất khả kháng (chập điện....)

S

SV Kế toán

Sơ cấp
20/4/17
10
0
1
33
@duy0912 ok, cám ơn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA