Mua xe ô tô bán tải của cá nhân có cần hóa đơn không

• Thread starter linhtrinh204
  • Ngày gửi
L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Chào cả nhà

Công ty em đang có vấn đề này ạ, Hiện đang định mua 1 xe ô tô bán tải của 1 cá nhân đứng tên, theo như em có tìm hiểu thì mua xe ô tô của cá nhân không cần hóa đơn vẫn có thể trích khấu hao được, nhưng mà chi cục thuế quận Gò Vấp lại không chịu nói là ô tô bán tải thì thuộc diện kinh doanh rồi nên phải bắt buộc xuất hóa đơn, em có đọc TT 96 nhưng vẫn không thấy chổ nào nói len như vậy cả, giúp em với ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Cá nhân lấy đâu ra hóa đơn.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Cơ quan thuế không cấp hóa đơn lẻ cho cá nhân bán tài sản nữa bạn nhé. Nếu cơ quan thuế cố tình làm khó dễ hay vòi vĩnh bạn, thì trưng ra công văn 348/TCT-TNCN ngày 29-1-2015 cho họ ngâm cứu.

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Dạ nói là lên cơ quan thuế đang cư trú đăng ký mua ạ.
Cá nhân không kinh doanh thì cần gì đăng kí xuất 1 lần rồi thôi nhỉ. TH này của b cá nhân không cần xuất hóa đơn

L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Chào cả nhà

Công ty em đang có vấn đề này ạ, Hiện đang định mua 1 xe ô tô bán tải của 1 cá nhân đứng tên, theo như em có tìm hiểu thì mua xe ô tô của cá nhân không cần hóa đơn vẫn có thể trích khấu hao được, nhưng mà chi cục thuế quận Gò Vấp lại không chịu nói là ô tô bán tải thì thuộc diện kinh doanh rồi nên phải bắt buộc xuất hóa đơn, em có đọc TT 96 nhưng vẫn không thấy chổ nào nói len như vậy cả, giúp em với ạ
Có lẻ họ lập luận xe "bán tải" là xe chở hàng (như xe tải) thuộc diện kinh doanh nên họ áp dụng điều 4 TT96 ("Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra" được lập bảng kê 01/TNDN mà không cần hóa đơn). Ngoài ra, chiếc xe của công ty phải đăng ký bên công an để sử dụng nên có cần hóa đơn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA