Ưu đãi thuế TNDN cho DN phần mềm

• Thread starter NguyenTran
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

NguyenTran

Guest
16/5/07
3
0
1
TP HCM
Mọi người ơi giúp tôi với
Công ty tôi thành lập từ 10/2005 đến nay hoạt động trong lĩnh vực sản xuất phần mềm. KHi đăng ký thành lập, SỞ KHDT có nói là cty tôi được hưởng ưu đãi theo thông tư 123/2004/TT-BTC, năm 2007 chi cục thuế quản lý chúng tôi nói là cty tôi không áp dụng được thông tư đó, vì thông tư 123 đó đã hết hiệu lực thi hành vào thời điểm cty tôi thành lập. Nhưng theo văn bản tôi tìm được trên Internet của Tổng cục thuế trả lời cho Chi cục thuế Hà Nội, nội dung các bạn xem ở đường dẫn này nhé http://www.gdt.gov.vn/index.jsp?sid=7&scr=1024&progid=23003&oid=25910, thì theo văn bản đó tôi thấy cty tôi vẫn còn áp dụng được mà. Ai biết xin giúp dùm tôi với để tôi được rõ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Xin chào,

Công ty mình cũng thuộc lĩnh vực phần mềm và thành lập vào Tháng 12/2005 (sau công ty bạn 2 tháng), và công ty mình vấn được hưởng ưu đãi thuế theo TT 123. Chi cục thuế hay trả lời vậy lắm, để chắc chắn công ty bạn nên làm 1 công văn gởi Cục thuế TPHCM để họ xem xét trả lời, sau đó anh copy công văn trả lời gởi cho cán bộ quản lý thuế là xong.

Chúc anh may mắn!

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
cty mình sản xuất phần mềm thành lập 03/2007.
bạn đọc thêm NĐ số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006, tại điểm 7, mục I phần A phụ lục I, mình cũgn đã hỏi người ở trung tam tuyên truyền hỗ trợ rồi, ngừoi ta nói mọi cái cũ sẽ được áp dụng theo cái mới. mình cũng chẳng biết sao, người làm ở cục thuế còn ko nắm vững thông tư nghị định để mà hướng dẫn cho DN thì DN chẳng biết làm sao mà làm cho đúng nữa

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Công ty bạn Thảo thành lập T3/2007 thì ko được ưu đãi thuế theo TT123.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Công ty bạn Thảo thành lập T3/2007 thì ko được ưu đãi thuế theo TT123.
em đã gửi cv hỏi và được trả lời theo NĐ số 108/2006 ngày 22/9/2006, phụ lục I, phần A, mục I , điểm 7, và theo NĐ 24/2007 thì được miễn thuế trong 4 năm...

cho em hỏi chị thêm, cty em chuẩn bị nộp thuế TNDN quý II (đã ước tính từ hồi đầu mới thành lập), và đã nộp quý I, vậy khi đã có cơ sở rằng mình được miễn thuế rồi thì có phải nộp tiếp số thuế ước tính nữa ko?
Còn số thuế đã nộp thì tính sao? cứ để đó và được khấu trừ sau?

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Nếu bên em đã có công văn được miễn giảm thuế thì công ty em không cần đóng tiếp phần thuế TNDN tạm tính, phần thuế đã đóng em cứ treo, khi nào công ty hết thời gian miễn thì khấu trừ giảm đi phần phải nộp. Em nên photo công văn đó và gởi cho cán bộ quản lý thuế bên em.

Em cho chị số và ngày cụ thể của NĐ 108 và NĐ 24 để chị tìm nhé. Cảm ơn em!

T

thunm

Guest
24/4/07
49
0
0
40
Đống Đa, Hà Nội
Ưu đãi với doanh nghiệp phần mềm

Chào mọi người!
Công ty mình cũng là DN phần mềm, thành lập tháng 3/2007.Khi mình nộp tờ khai TTNDN thì mình không hề khai phần Tổng số thuế tạm nộp vì DN phần mềm được miễn giảm thuế TNDN trong 4 năm đầu mà. Cán bộ thuế của mình bảo việc đượcmiễn giảm thuế đối với DN phần mềm là đương nhiên và cô ấy không yêu cầu mình phải gửi công văn, giấy tờ gì cả

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Nếu bên em đã có công văn được miễn giảm thuế thì công ty em không cần đóng tiếp phần thuế TNDN tạm tính, phần thuế đã đóng em cứ treo, khi nào công ty hết thời gian miễn thì khấu trừ giảm đi phần phải nộp. Em nên photo công văn đó và gởi cho cán bộ quản lý thuế bên em.

Em cho chị số và ngày cụ thể của NĐ 108 và NĐ 24 để chị tìm nhé. Cảm ơn em!
Vậy mình cứ thế mà áp dụng, và sắp quý II này em ko đóng thuế TNDN nữa mà ko cần nói tiếng nào...?

-NĐ 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 (Điểm 7, mục I, phần A, Phụ lục I)
-NĐ 24/2007/NĐ-CP 14/02/2007 Điều 34 khoản 3, điều 35 khoản 5
em tính gửi kèm file cho chị nhưng ko biết cách gửi, chị chịu khó tìm nhé.

Sửa lần cuối:
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
uh, họ có hỏi thì mình nói là công ty được miễn thuế. Vậy thôi!

T

tuanhuong

Guest
16/5/07
9
0
0
Tp.HCM
các pác ơi, như vậy mình sẽ áp dụng thuế TNDN cho cty phần mềm theo Điều 34 khoản 3 hay Điều 35 khoản 5 của NĐ 24/2007 đây?

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
các pác ơi, như vậy mình sẽ áp dụng thuế TNDN cho cty phần mềm theo Điều 34 khoản 3 hay Điều 35 khoản 5 của NĐ 24/2007 đây?

áp dụng cả 2 , điều 34 nói về thuế suất ưu đãi, điều 35 nói về thời gian dc ưu đãi.

N

NguyenTran

Guest
16/5/07
3
0
1
TP HCM
Mình cảm ơn ngoctrang80 nhé, mình đã gởi công văn lên CC thuế TP HCM rồi, và đã được trả lời rồi là công ty mình vẫn được hưởng ưu đãi thuế TNDN theo TT123, nếu mình nghe theo sự trả lời của CC thuế quận thì công ty của mình tiêu rồi các pác ạ

công ty của bạn thunm thật là may mắn quá, vì có người quản lý thuế tốt và quá hiểu biết. Còn mình vì chuyện này mà đã mất khá nhiều thời gian chạy lên chạy xuống điều chỉnh tờ khai thuế TNDN, rồi lại làm công văn giải trình, rồi lại được mời lên giải quyết trả lời cho công văn của mình. Rồi kêu xuống phòng tuyên truyền để được giải thích rõ thêm là vì sao công ty tôi không được hưởng ưu đãi theo TT123. Thật là hết biết nói, tôi chẳng còn tin được vào sự vô tình hay cố ý nhầm lẫn của người ở phòng hỗ trợ tuyên truyền nữa các pác ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

Le thu Phuong

Guest
6/6/07
50
0
0
Hà Nội
các bạn ơi mình cũng đang gặp vướng mắc như bạn NguyenTran đó. vì công ty mình cũng kinh doanh phần mềm mà. thế bây giờ muốn đọc hai nghị định đó của chính phủ thì phải làm sao ah? mình cũng muốn coppy và gửi tới chị quản lý thuế chỗ mình. giờ mình đang ở Hà Nội nên mình phải làm công văn gửi lên chi cục thuế Hà Nội ah?bạn cho mình mẫu công văn đó được không bạn NguyenTran. giúp mình với.cảm ơn các bạn nhé

Sửa lần cuối:
N

Ngatrinh0183

Guest
3/9/07
23
0
1
41
Tp. HCM
Chị Ngoctrang80 ơi, cty em cũng cung cấp phần mềm và thiết kế website. Thành lập T6/2007. T6-8 chưa PS doanh thu. Vậy cho em hỏi trong T9 này bên em PS Doanh thu thì báo cáo Quý III em sẽ ghi thuộc diện miễn giảm thuế & không phải đóng thuế TNDN đúng không ah? Có phải gửi kèm đơn xin miễn giảm không? Vì Khi nộp hồ sơ ban đầu kế toán bên em có kê khai tạm nộp TTNDN là 28%(Vì cty đăng ký nhiều ngành nghề), nhưng thực chất chỉ hoạt động ở 2 lĩnh vực nêu trên thôi. Hiện em chưa đóng thuế TNDN tạm nộp gì cả.Trả lời giúp em với!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chị Ngoctrang80 ơi, cty em cũng cung cấp phần mềm
Cung cấp phần mềm là như thế nào? Cung cấp phần mềm do mua lại hay cung cấp phần mềm do tự sản xuất? DN chỉ được ưu đãi thuế TNDN đối với phần mềm do tự sản xuất.

Thành lập T6/2007. T6-8 chưa PS doanh thu. Vậy cho em hỏi trong T9 này bên em PS Doanh thu thì báo cáo Quý III em sẽ ghi thuộc diện miễn giảm thuế & không phải đóng thuế TNDN đúng không ah? Có phải gửi kèm đơn xin miễn giảm không?
Nếu được hưởng ưu đãi về thuế TNDN thì bạn xác định đầy đủ điều kiện được miễn, giảm và kê khai vào tờ khai thuế TNDN tạm tính. Hồ sơ nộp kèm theo cho tờ khai thuế TNDN đầu tiên sẽ là văn bản thông báo cho cơ quan thuế biết về việc DN được ưu đãi thuế TNDN.

kitten_honey

kitten_honey

Guest
7/4/04
168
0
0
43
Hà Nội
Truy cập trang
Cho em hỏi chút ạ, cty chỉ chuyên về phần mềm - viết phần mềm thì thuộc Danh mục ưu đãi đầu tư hay là Danh mục đặc biệt ưu đãi đầu tư ạ theo nghị định 24/2007

C

chisocpi

Guest
24/8/07
90
0
0
www.ketoanthue.vn
Chào mọi người!
Công ty mình cũng là DN phần mềm, thành lập tháng 3/2007.Khi mình nộp tờ khai TTNDN thì mình không hề khai phần Tổng số thuế tạm nộp vì DN phần mềm được miễn giảm thuế TNDN trong 4 năm đầu mà. Cán bộ thuế của mình bảo việc được miễn giảm thuế đối với DN phần mềm là đương nhiên và cô ấy không yêu cầu mình phải gửi công văn, giấy tờ gì cả

Bạn đang gặp 1 cán bộ thuế dễ dãi và không nắm rõ luật thì phải. Năm 2007 thì không còn ưu đãi đâu:bigok:
------------
www.ketoanthue.vn

T

Tax

Guest
11/9/07
16
0
0
Hà Nội
Bạn đang gặp 1 cán bộ thuế dễ dãi và không nắm rõ luật thì phải. Năm 2007 thì không còn ưu đãi đâu:bigok:
------------
www.ketoanthue.vn

Theo mình thì vẫn được ưu đãi theo danh mục ưu đãi đầu tư của Nghị định hướng dẫn thi hành thuế TNDN. Tất nhiên mức ưu đãi này ít hơn (2 năm miễn và giảm 50% cho 3 năm tiếp theo) so với ưu đãi của Thông tư 123

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA