Hàng về trước hóa đơn về sau

• Thread starter phamthimaithong
  • Ngày gửi
P

phamthimaithong

Sơ cấp
1/6/15
4
0
1
39
Chào cả nhà. cho mình hỏi 1 nghiệp vụ này
+ngày 17/05 bên cty mình nhận 1 lô hàng A trị giá 22tr (bao gồm 10% vat), nhưng chưa nhận hóa đơn vat của cty B
+ ngày 17/05 bên mình xuất bán lô hàng A cho cty C ghi rõ ngày bán 17/05 giá bán 25.2tr (bao gồm 10% vat)
+ ngày 18/05 hóa đơn đầu vào mới về bên C ghi rõ ngày hóa đơn ngày 18/05, giá trị 22tr (bao gồm 10 vat)

Vậy như vậy cty mình có quy phạm nguyên tắc bán hàng ko. vì mình chưa rõ trường hợp Hàng về trước hóa đơn về sau là rơi vào trường hợp cty mình ko

Mình xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Trích lại nội dung "ngày 18/05 hóa đơn đầu vào mới về bên C ghi rõ ngày hóa đơn ngày 18/05, giá trị 22tr (bao gồm 10 vat)"

Sao hóa đơn của nhà sản xuất/nhà cung cấp lại xuất thẳng đến khách hàng của công ty bạn vậy ? Đúng ra là cty A bán & xuất hóa đơn cho công ty B (cty của bạn), Sau đó cty của bạn bán & xuất hóa đơn cho cty C (khách hàng của bạn) chứ.

Làm vậy khách hàng của bạn biết giá vốn mua vào và bán ra của cty bạn còn gì ?? Coi chừng mất bạn hàng có ngày đấy...lhii

T

thuhangritech

Guest
11/4/17
29
4
3
33
Bạn này viết đọc chẳng hiểu gì luôn. bán hàng sao lại để bên mua biết giá nhập bên mình là như thế nào?

• Like
Reactions: zungcoca
P

phamthimaithong

Sơ cấp
1/6/15
4
0
1
39
Trích lại nội dung "ngày 18/05 hóa đơn đầu vào mới về bên C ghi rõ ngày hóa đơn ngày 18/05, giá trị 22tr (bao gồm 10 vat)"

Sao hóa đơn của nhà sản xuất/nhà cung cấp lại xuất thẳng đến khách hàng của công ty bạn vậy ? Đúng ra là cty A bán & xuất hóa đơn cho công ty B (cty của bạn), Sau đó cty của bạn bán & xuất hóa đơn cho cty C (khách hàng của bạn) chứ.

Làm vậy khách hàng của bạn biết giá vốn mua vào và bán ra của cty bạn còn gì ?? Coi chừng mất bạn hàng có ngày đấy...lhii
bạn hiểu sai ý mình nhá. cty ty mình mua của cty B mặt hàng A và bán mặt hàng A cho cty C mà. cái quan trọng hàng về ngày 17 và bên mình xuất hóa đơn là ngày 17 nhưng ngày 18 cty mình mới nhận được hóa đơn đầu vào của mặt hàng A và ngày hóa đơn là ngày 18. Như vậy đầu vào của mình là ngày 18 nhưng hóa đơn xuất bán lại là ngày 17. Như vậy có phạm nguyên tắc bán hàng ko, trường hợp này là hàng về trước hóa đơn về sau?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
bạn hiểu sai ý mình nhá. cty ty mình mua của cty B mặt hàng A và bán mặt hàng A cho cty C mà. cái quan trọng hàng về ngày 17 và bên mình xuất hóa đơn là ngày 17 nhưng ngày 18 cty mình mới nhận được hóa đơn đầu vào của mặt hàng A và ngày hóa đơn là ngày 18. Như vậy đầu vào của mình là ngày 18 nhưng hóa đơn xuất bán lại là ngày 17. Như vậy có phạm nguyên tắc bán hàng ko, trường hợp này là hàng về trước hóa đơn về sau?

Bữa sau viết cho rõ nghĩa chút bạn nhé. Để mọi người trong diễn đàn đọc/xem đều có cách hiểu như nhau thì mới giúp bạn gỡ rối được. Chứ ra đề bài mà mỗi người hiểu mỗi cách thì .... pó tay.. mình xin rút khỏi chủ đế này...

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chào cả nhà. cho mình hỏi 1 nghiệp vụ này
+ngày 17/05 bên cty mình nhận 1 lô hàng A trị giá 22tr (bao gồm 10% vat), nhưng chưa nhận hóa đơn vat của cty B
+ ngày 17/05 bên mình xuất bán lô hàng A cho cty C ghi rõ ngày bán 17/05 giá bán 25.2tr (bao gồm 10% vat)
+ ngày 18/05 hóa đơn đầu vào mới về bên C ghi rõ ngày hóa đơn ngày 18/05, giá trị 22tr (bao gồm 10 vat)

Vậy như vậy cty mình có quy phạm nguyên tắc bán hàng ko. vì mình chưa rõ trường hợp Hàng về trước hóa đơn về sau là rơi vào trường hợp cty mình ko

Mình xin cảm ơn!
Nếu bạn có hợp đồng mua bán với bên C ghi rõ ngày giao hàng trước ngày 17/05, phối hợp với thuế để xử phạt hành chính C thì vẫn được tính vào chi phí được trừ và được khấu trừ VAT.

Tham khảo công văn này:
http://4wkt.net/f/g3jg432qi6n06uv.pdf

• Like
Reactions: phamthimaithong
T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Trong cùng 1 tháng thì thực tế thuế không nặng nề quá vấn đề này đâu, nếu có phạt thì là phạt bên B xuất hóa đơn muộn cho bạn thôi, bên bạn nhận hàng bán hàng rồi xuất hóa đơn, sau đó mới nhận được hóa đơn đầu vào chả ảnh hưởng gì bạn cả, nó vừa là hàng về trước hóa đơn về sau vừa là bên b xuất hóa đơn muộn. Thuế muốn phạt bên B cũng không phạt được vì giao hàng thật nhưng còn chờ ký tá nghiệm thu bàn giao xong mới xuất hóa đơn chậm 1, 2 ngày là hết sức bình thường, vô vàn lý do để hợp lý hóa hồ sơ.

Bên C thì lại càng không hề liên quan, mua hàng và nhận hóa đơn bên bạn. Có liên quan gì đến hóa đơn của bên B xuất muôn cho bên bạn đâu

• Like
Reactions: phamthimaithong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA