Về thuế môn bài VP đại diện 2016

• Thread starter atfisak
  • Ngày gửi
A

atfisak

Sơ cấp
14/6/17
13
0
1
33
VP đại diện công ty mình thành lập từ 17/5/2016 thì có phải đóng thuế môn bài của năm 2016 không?, bên Chi cục thuế thì bảo 2016 không phải đóng nhưng mình vẫn không chắc lắm, mọi người tư vấn giúp mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
VP đại diện công ty mình thành lập từ 17/5/2016 thì có phải đóng thuế môn bài của năm 2016 không?, bên Chi cục thuế thì bảo 2016 không phải đóng nhưng mình vẫn không chắc lắm, mọi người tư vấn giúp mình.
Có 2 tình huống:
1. Văn phòng đại diện của doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài;
2. Trường hợp Văn phòng đại diện không hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài.
Việc có hoạt động hay không thì do DN tự chịu trách nhiệm xác định.

• Like
Reactions: Lặng Yên
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn còn không tin chi cục thuế cơ ah. Với quy định của Luật doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ 01/7/2015, trước thời điểm bên bạn lập thì "Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó". Văn phòng đại diện sẽ không có chức năng kinh doanh mà chỉ giới thiệu, quảng bá, tiếp thị thôi. Do đó bên Chi cục thuế trả lời là ko đóng thuế môn bài là hợp lý rồi bạn.

A

atfisak

Sơ cấp
14/6/17
13
0
1
33
Bạn còn không tin chi cục thuế cơ ah. Với quy định của Luật doanh nghiệp 2014, có hiệu lực từ 01/7/2015, trước thời điểm bên bạn lập thì "Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó". Văn phòng đại diện sẽ không có chức năng kinh doanh mà chỉ giới thiệu, quảng bá, tiếp thị thôi. Do đó bên Chi cục thuế trả lời là ko đóng thuế môn bài là hợp lý rồi bạn.
Thực tế là thuế môn bài VPDD 2017 cty mình đã đóng rồi và kế toán lúc trước nói là 2016 chưa đóng nên mình mới thấy lạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA