Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

• Thread starter tuanhien69
  • Ngày gửi
C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC
Ðề: Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

Cám ơn bạn Thức nhiều, đã hướng dẫn qua điện thoại rất đơn giản và rõ ràng.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungketoan0710

Sơ cấp
27/4/12
12
1
3
38
binh thuan
Ðề: Thu hồi hóa đơn đã kê khai thuế,chưa khai thuế, xuất hóa đơn mới thay thế, kê khai thế nào?

Em có 1 câu hỏi muốn nhờ anh chị giải đáp: tháng 01/2014 e đã xuất hóa đơn mặt hàng hải sản thuế suất 5% va đã kê khai thuế đồng thời nộp thuế GTGT T01/2014. nhưng công văn 385 thì hải sản ko phải nộp kê khai gtgt. thông tư 64 thì không được thu hồi. lap bien ban hoac van giua hai bên. đồng thời xuất hóa đơn điều chỉnh. anh chị cho e hỏi viết hóa đơn điều chỉnh the nao cho hop ly. chỉ có thuế suất va thue gtgt ngoài ra tiền hàng vẫn giữ nguyên. vay ke khai thue nhu the nao ah? mong anh , chi giup đỡ

H

hanhactech

Sơ cấp
3/1/14
24
0
0
Nha Trang
Ðề: Kê khai hoá đơn huỷ như thế nào?

Anh Thức ơi với bảng kê bán ra thì có được phéo ghi âm dương như thế không ạ. Ví dụ là ngày 01/01/2012 nhận hóa đơn MST0000001 số tiền 100.000.000đ thuế GTGT 10.000.000đ. Ngày 2/8/2012 bên bán thu hồi lại hóa đơn do phát hiện sai ký hiệu hóa đơn nhưng số tiền vẫn là 100.000.000đ và thuế GTGT 10.000.000đ

V

Vân Nguyễn

Guest

Mình có thắc mắc nho nhỏ muon hỏi mọi người: Bên mình có 1 tờ hoá đơn ngày 20/12 đã xuất cho người mua, mãi đến ngày 27/12 mới phát hiện ra Hoá đơn đó viết sai MST người mua. Mình đã xuất 1 tờ hoá đơn khác cho người mua và làm biên bản huỷ hóa đơn trước đó. Đợt kê khai thuế tháng 12 tới này, mình phải khai báo như thế nào?
Cụ thể là khai trên bảng kê mua vào mình ghi là huỷ hay xoá bỏ? khai trên mầu BC26 thì ghi là huỷ hay xoá bỏ?
Mọi người trả lời giúp. Thanks!
Trên báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn, bạn đưa vào mục Xóa Bỏ nhé

S

socnau74

Sơ cấp
27/2/14
20
1
0
TP. HCM

Có phải làm BB hủy hóa đơn không bạn ?

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

A/C cho em hỏi:
Công ty em có mua hóa đơn của một cty, em đã kê khai vào Quý 1/2014 rồi. Bây giờ công ty đó có một số vấn đề, họ muốn lấy lại 2 hóa đơn đó liệu có được k ạ? Nếu được thì em có phải làm thủ tục gì k ạ?

V

Vân Nguyễn

Guest

Có phải làm BB hủy hóa đơn không bạn ?

Không làm biên bản hủy mà làm biên bản thu hồi hóa đơn thôi bạn ạ.

V

Vân Nguyễn

Guest

A/C cho em hỏi:
Công ty em có mua hóa đơn của một cty, em đã kê khai vào Quý 1/2014 rồi. Bây giờ công ty đó có một số vấn đề, họ muốn lấy lại 2 hóa đơn đó liệu có được k ạ? Nếu được thì em có phải làm thủ tục gì k ạ?

Bạn làm tờ khai bổ sung thuế GTGT Quý 1 và điều chỉnh giảm hai tờ hóa đơn đó, sau đó ứng dụng sẽ tự động lấy các chỉ tiêu điều chỉnh liên quan đến số thuế phải nộp lên KHBS và công ty bạn sẽ nộp phạt nếu có.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

Bạn làm tờ khai bổ sung thuế GTGT Quý 1 và điều chỉnh giảm hai tờ hóa đơn đó, sau đó ứng dụng sẽ tự động lấy các chỉ tiêu điều chỉnh liên quan đến số thuế phải nộp lên KHBS và công ty bạn sẽ nộp phạt nếu có.
Phần làm điều chỉnh bổ sung này thì em biết. Ý của em muốn hỏi là khi mình trả lại hóa đơn như thế có được không? Mình đã kê khai rồi sau đó làm điều chỉnh không khai nữa sau này thuế họ vào kiểm tra liệu có sao k? Như trường hợp viết sai hóa đơn làm biên bản thu hồi sau đó xuất hóa đơn mới. còn trường hợp này lại là trả luôn không có xuất hóa đơn khác thay thế đâu ạ?

V

Vân Nguyễn

Guest

Phần làm điều chỉnh bổ sung này thì em biết. Ý của em muốn hỏi là khi mình trả lại hóa đơn như thế có được không? Mình đã kê khai rồi sau đó làm điều chỉnh không khai nữa sau này thuế họ vào kiểm tra liệu có sao k? Như trường hợp viết sai hóa đơn làm biên bản thu hồi sau đó xuất hóa đơn mới. còn trường hợp này lại là trả luôn không có xuất hóa đơn khác thay thế đâu ạ?

Đó là vấn đề của bên bán, bên bạn là bên mua, bạn không khai tờ hóa đơn đó nữa, thì không được khấu trừ thuế và không được đưa vào chi phí thôi. Khi chi phí của bạn giảm đi thì Thuế họ mừng chứ có vấn đề gì đâu, bạn không cần suy nghĩ rắc rối vấn đề làm gì.

H

Htieco

Sơ cấp
25/9/09
31
0
6
Hà Tây

Vậy không phải làm bảng kê khai bổ sung của tháng trước à

T

thaolinh2589

Sơ cấp
1/10/13
16
0
1
Ha Noi
Bên mình bán 1 mặt hàng và có xuất một hóa đơn vào tháng 3/2014, đến tháng 5/2014 bên mua đòi trả lại hàng và trả lại hóa đơn do hàng không đúng, có làm biên bản thu hồi hóa đơn với bên mình rồi ( nhưng không chịu xuất hóa đơn trả lại hàng cho bên mình vì họ nói họ không kê khai hóa đơn đó_ bên mua là công ty). Vậy mình làm kê khai BS tháng 3 và điều chỉnh số thuế vào chỉ tiêu 38 của tháng 5 có được không. và mnihf có phải làm lại tờ khai thuế TNDN Quý 1/14 và BCTHSDHD Quý 1/14 không. Mong các bạn giúp đỡ.

T

Thuanthien3

User đã bị cấm truy cập
31/10/13
211
0
16
35
HN
Bên e có xuất 1 hóa đơn tháng 4/2014 cho khách hàng nhưng do ko đáp ứng đc y/c về kỹ thuật nên bên mua trả lại hàng ko lấy nữa. Bên họ thì chưa kê khai thuế, nhưng bên em thì đã kê khai thuế rồi. Nếu làm theo quy định mới thì bên họ phải kê khai thuế rồi xuất lại hóa đơn trả hàng cho bên em. E có trao đổi lại với họ và họ nói rằng họ chưa kê khai nên họ ko xuất lại hóa đơn cho. E bảo chưa kê khai thì kê khai luôn tháng này và xuất luôn hóa đơn trả lại hàng. Họ bảo họ hỏi kế toán trưởng đã. Nhưng e thấy hình như họ ko muốn giải quyết cách đó.
Mà theo thông tư mới e thấy bên bán đã kê khai rồi mà hủy thì ko thể làm biên bản thu hồi hóa đơn được nữa. Chỉ còn cách bảo bên mua xuất lại hóa đơn trả hàng. Nhưng giả sử bên mua họ ko làm như vậy thì em nên giải quyết như thế nào đây ạ?

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng

đúng. điều chỉnh nhiều tháng thì cũng phải điều chỉnh thôi, phát hiện sai sót thì sửa. (do có nhiều cục Thuế ko chấp nhận chuyện ghi số âm, dương như anh Mrthuc đã chia sẽ)
nên tháng nào sai bạn điều chỉnh tháng đó, ko cần biết là của năm nào. ví dụ nhé:
+ năm 2012: tờ khai tháng 12 bán ra: có doanh thu chưa thuế: 200tr, thuế 20tr
+ đến năm 2013 vì 1 lý do nào đó ban điều chỉnh lại của tháng 12/2012 (huỷ 1 hoá đơn chưa thuế 50tr, thuế 5tr): bạn vào tờ khai tháng 12/2012 phần bổ sung điều chỉnh phần doanh thu bán ra: ghi lại số cho đúng doanh thu chưa thuế: 200tr-50tr, thuế 20tr-5tr, sau đó qua phần KHBS bạn sẽ thấy phần chênh lệch giữa số bạn đã kê khai trước đây và số bạn mới điều chỉnh xong (chỉ thấy được chênh lệch số thuế), phần giải trình thì ghi lý do của bạn, phần chênh lệch thuế đó bạn đem qua chỉ tiêu số 37 tờ khai tháng hiện tại của năm hiện tại....vậy là ok. (mấy tháng nào sai thì cũng tương tự). Chúc bạn làm tốt
Mình cũng đang gặp TH tương tự. Hoá đơn xuất ra tháng 2/2014, bên mua đã thanh toán cho bên mình xong xuôi rồi. Đến tháng 9/2014 họ phát hiện ra sai địa chỉ, yêu cầu bên mình viết lại hoá đơn vào tháng 9.

Mình làm qui trình như bạn này chỉ dẫn nhưng tờ khai quí 3 số chênh lệch mình đưa vào chỉ tiêu 38 chứ , nếu là hoá đơn đầu vào thì mới đưa vào chỉ tiêu 37 đúng không nhỉ? Còn phần sổ sách, khi vào sổ doanh thu và sổ thuế mình sẽ ghi 2 dòng:

- Thu hồi hoá đơn số…. do sai địa chỉ: số tiền ghi âm

- Xuất hoá đơn thay thế……: số tiền ghi dương

Như vậy có được không các bác nhỉ ?

Em cảm ơn nhiều ạ.

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
À, tờ khai thuế TNDN tạm tính quí có phải làm điều chỉnh hay bổ sung gì ko các bác nhỉ ?

M

meyeuconnhatday

Trung cấp
17/4/09
146
3
18
Hoà An, Cao Bằng
Mình vừa được 1 bạn kế toán nhiều KN QTT nhiều năm hướng dẫn là: trong trường hợp hoá đơn ko thay đổi số tiền thì chỉ cần xuất lại hoá đơn (nội dung ghi rõ là xuất thay thế hoá đơn số….) Trong bảng kê bán ra (trường hợp xuất hoá đơn) và bảng kê mua vào (đối với người mua) chỉ kê khai ký, số hoá đơn, nội dung ghi là xuất thay thế, còn cột số tiền để trống- thế là xong, ko phải điều chỉnh bổ sung tờ khai hay sổ sách gì cả- rất đơn giản. Bạn ấy bảo thuế hướng dẫn làm như vậy.

Mình post lên đây để mọi người gặp trường hợp tương tự thì tham khảo nhé.

Còn nếu hoá đơn xuất lại có sự thay đổi số tiền thì phải làm bổ sung, điều chỉnh tờ khai…

V

Vũ Huy Hoàng

Guest
28/10/14
1
0
1
31
Mọi người giúp em với
ngày 08/10 em nhân được một hóa đơn sai MST và địa chỉ khách hàng của tháng 9
do chưa thực hiện kê khai thuế VAT đầu ra tháng 9 nên e xóa bỏ hóa đơn đó và xuất hóa đơn tháng 10 cho họ (tại thời điểm đó em đã hết hóa đơn tháng 9 rồi).
khi đó em nghĩ áp dụng khoản 2 thông tư 39 xuất biên bản thu hồi hóa đơn và gửi cho họ hóa đơn mới là ok
do cả 2 bên đều chưa kê khai thuế hóa đơn đó ?
tuy nhiên hiện tai phát sinh vấn đề: hóa đơn tháng 10 ghi nhân doanh thu tháng 9
giờ em phải làm ntn?
thu hồi hóa đơn chỉ được lập đối với hóa đơn cùng tháng?
việc hóa đơn tháng 10 ghi nhận doanh thu tháng 9 sẽ bị phạt phải không?

H

Huyền Trang 0295

Guest
11/11/15
14
0
1
31
Ðề: Kê khai hoá đơn huỷ như thế nào?

Xuất hóa đơn thấy thế giống như việc bạn thay cái áo cũ mặc cái áo mới về bản chất thì vẫn là con người bạn không ảnh hưởng gì tới thuế GTGT phải nộp cả nên trên bảng kê bán ra bạn kê khai âm số liệu tờ hóa đơn xóa bỏ phần ghi chú ghi " hóa đơn thu hồi " và kê khai dương số liệu tờ hóa đơn thay thế( hóa đơn điều chình cho hóa đơn kia) phần ghi chú ghi " hóa đơn thay thế " là xong.

Ở Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn bạn ghi vào cột xóa bỏ, cột hủy chỉ ứng với các trường hợp hủy theo điều 27 thông tư 153/2010/TT-BTC.

Anh cho e hỏi là nếu người bán kê xuất hóa đơn hôm 31/3 đã giao cho bên em, nhưng đến 4/4 phát hiện sai sót, mà hóa đơn này cả 2 bên vẫn chưa kê khai thuế, vậy e có được kê khai hóa đơn này vào Q1 hay phải sang Q2

N

Nam Tín

Guest
9/1/17
9
1
3
35
Mọi người cho em hỏi, ngày 13/02 em xuất hoá đơn cho Công ty A sau đó huỷ và xuất lại hoá đơn vào ngày 20/02, do nhân viên bên e làm hoá đơn bị lem và Công ty A không chịu nhận yêu cầu bên em xuất lại hoá đơn mới vào ngày 22/02. Vậy em làm biên bản để thu hồi 02 hoá đơn kia trên cùng 01 biên bản được không. Hay phải tách ra làm 02 biên bản, 01 cái ghi thu hồi hoá đơn ngày 13/02 thay thế bằng hoá đơn ngày 20/02, và 01 cái ghi thu hồi hoá đơn ngày 20/02 thay thế bằng hoá đơn ngày 22/02. Mọi người giúp em với, em cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA