Hóa đơn đầu vào phát sinh sau quyết toán công trình

• Thread starter Linh Cat
  • Ngày gửi
L

Linh Cat

Guest
21/6/17
3
0
1
29
Các anh chị nào đã gặp trường hợp này giải đáp e với. Bên e là công ty xây dựng, năm trước có một số công trình hoàn thành và đã quyết toán xuất hóa đơn luôn rồi, bên thuế cũng đã xuống quyết toán và đã chốt số liệu năm đó. qua năm sau thì mới nhận được các hóa đơn đầu vào về thí nghiệm vật liệu xây dựng của các công trình năm trước, mà ngày hóa đơn lại là của năm nay nữa chứ, vậy thì bây giờ e phải làm sao ạ ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Các anh chị nào đã gặp trường hợp này giải đáp e với. Bên e là công ty xây dựng, năm trước có một số công trình hoàn thành và đã quyết toán xuất hóa đơn luôn rồi, bên thuế cũng đã xuống quyết toán và đã chốt số liệu năm đó. qua năm sau thì mới nhận được các hóa đơn đầu vào về thí nghiệm vật liệu xây dựng của các công trình năm trước, mà ngày hóa đơn lại là của năm nay nữa chứ, vậy thì bây giờ e phải làm sao ạ ???
Bạn cần nói rõ hơn: (..mới nhận được các hóa đơn đầu vào về thí nghiệm vật liệu xây dựng của các công trình năm trước, mà ngày hóa đơn lại là của năm nay..) Những thí nghiệm đó DN bạn nhân được lúc nào ? Đã HT chi phí đến đâu ?

• Like
Reactions: Linh Cat
L

Linh Cat

Guest
21/6/17
3
0
1
29
Bạn cần nói rõ hơn: (..mới nhận được các hóa đơn đầu vào về thí nghiệm vật liệu xây dựng của các công trình năm trước, mà ngày hóa đơn lại là của năm nay..) Những thí nghiệm đó DN bạn nhân được lúc nào ? Đã HT chi phí đến đâu ?
Mình mới vào nhận việc, các việc này các kế toán trước làm, nhưng mình được biết là các hóa đơn đó được nhận vào năm sau (năm n) - công trình thì đã nghiệm thu và quyết toán xong vào năm (n-1), bên thuế cũng đã đến quyết toán xong xuôi năm (n-1), ngày trên hóa đơn là ngày của năm (n). Kế toán cũ chưa hạch toán chi phí đó trước khi nghiệm thu và quyết toán.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Mình mới vào nhận việc, các việc này các kế toán trước làm, nhưng mình được biết là các hóa đơn đó được nhận vào năm sau (năm n) - công trình thì đã nghiệm thu và quyết toán xong vào năm (n-1), bên thuế cũng đã đến quyết toán xong xuôi năm (n-1), ngày trên hóa đơn là ngày của năm (n). Kế toán cũ chưa hạch toán chi phí đó trước khi nghiệm thu và quyết toán.
Theo mình hóa đơn thí nghiệm đầu vào là của bên bán VL chịu mà nhỉ.
Còn nếu bên bạn chịu thì thôi. Bạn bỏ đi. Hạch toán làm gì nữa.

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Kê khai hạch toán hợp lý vào năm hóa đơn, theo luật thuế ko có căn cứ để loại vì chi phí ghi nhận sai năm. Ghi nhận đúng năm N cũng không được vì hóa đơn năm N+1, thì chi phí hợp lý năm N+1. Còn nếu bạn đã ghi nhận chi phí vào năm N thì khi làm quyết toán thuế TNDN trên HTKK có các chỉ tiêu tăng giảm chi phí, doanh thu kỳ này, kỳ khác dẫn đến chênh lệch tạm thời đến năm N+1 thì hết chênh lệch này.

Còn theo các thánh kế toán thì: Doanh thu phù hợp với chi phí từng năm nên bạn ghi nhận năm N thì loại vì hóa đơn xuất năm N+1, ghi nhận năm N+1 thì cũng loại vì xuất năm N+1 mà nó là chi phí của doanh thu năm N => khoản này ghi nhận kiểu gì cũng loại theo kế toán. Còn theo mình thì áp theo luật thuế: Doanh thu và chi phí không thể nào tương ứng từng năm trong rất nhiều trường hợp dễ nhận thấy.

D

duongktkt

Trung cấp
26/5/15
168
30
28
Giờ bạn gửi trả lại hóa đơn cho bên cung cấp dịch vụ thí nghiệm đi, tại hóa đơn đầu vào sau thời gian quyết toán là k có ý nghĩa gì nữa

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Mình cũng ngạc nhiên là kế toán ở đơn vị cung cấp dịch vụ thí nghiệm đó làm việc thế nào mà dẫn đến tình trạng cuối năm tài chính mà vẫn treo công nơ, không xuất hóa đơn cho dơn vi bạn duoc chứ ??? làm kế toán mà lãng trí đến mức ấy thì chết cả chùm...nho.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Mình không nói đến Hóa đơn mà hỏi: Kết quả thí nghiệm chắc chắn DN bạn đã nhận được và lưu vào Hồ sơ khi nghiệm thu.
- Lúc đó kế toán phải HT chi phí ( dù chưa có HĐ ) sau này có HĐ sẽ HT Thuế và Chênh lệch giá ( nếu có )
- Nếu Kế toán chưa HT vào chi phí thì bạn coi đây là: Sai sót của kế toán kỳ trước và: S/C sai sót theo Qui định.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,194
987
113
Mình không nói đến Hóa đơn mà hỏi: Kết quả thí nghiệm chắc chắn DN bạn đã nhận được và lưu vào Hồ sơ khi nghiệm thu.
- Lúc đó kế toán phải HT chi phí ( dù chưa có HĐ ) sau này có HĐ sẽ HT Thuế và Chênh lệch giá ( nếu có )
- Nếu Kế toán chưa HT vào chi phí thì bạn coi đây là: Sai sót của kế toán kỳ trước và: S/C sai sót theo Qui định.
Lấy đâu ra.
Thường thì chả thấy có cái kết quả thí nghiệm đấy.

P

Phuong lan 0807

Trung cấp
3/3/11
51
10
8
Đaklak
Theo em là nên trả hóa đơn đó nhờ viết lại là " thí nghiệm chuyên ngành xây dựng" hay"Thí nghiệm vật liệu xây dựng" ... chung chung thôi rồi hạch toán vào công trình khác, chứ chắc chắn là không thể đưa vào chi phí của công trình đã quyết toán rồi đâu.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Theo em là nên trả hóa đơn đó nhờ viết lại là " thí nghiệm chuyên ngành xây dựng" hay"Thí nghiệm vật liệu xây dựng" ... chung chung thôi rồi hạch toán vào công trình khác, chứ chắc chắn là không thể đưa vào chi phí của công trình đã quyết toán rồi đâu.

Bạn xem lại: Các trường hợp sai sót kế toán và phương pháp S/C sai sót. Sao lại: (..chắc chắn là không thể đưa vào chi phí của công trình đã quyết toán rồi ..)

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
41
Tô hiệu, Hải Phòng
Mình thấy bạn cũng khá kinh nghiệm trong xây lắp, sản xuất, có nhiều quan điểm giống mình

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@Ho Anh Hue10 10 cho em hỏi : trong trường hợp công trình đã hoàn thành bàn giao xong hết , công ty cũng không trích lập dự phòng, không giữ bảo hành. Sau đó, công trình có phát sinh lắp đặt thêm chi phí (cũng chỉ vài triệu) nhưng vì muốn giữ uy tín và trách nhiệm với khách hàng nên công ty chịu khoản chi phí này. Vậy khoản này bên em nên hạch toán thế nào cho đúng quy định kế toán ạ. Em cảm ơn anh.

Sửa lần cuối:
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
@Ho Anh Hue10 10 cho em hỏi : trong trường hợp công trình đã hoàn thành bàn giao xong hết , công ty cũng không trích lập dự phòng, không giữ bảo hành. Sau đó, công trình có phát sinh lắp đặt thêm chi phí (cũng chỉ vài triệu) nhưng vì muốn giữ uy tín và trách nhiệm với khách hàng nên công ty chịu khoản chi phí này. Vậy khoản này bên em nên hạch toán thế nào cho đúng quy định kế toán ạ. Em cảm ơn anh.
Nếu C.trình : (..không trích lập dự phòng, không giữ bảo hành. Sau đó, công trình có phát sinh lắp đặt thêm chi phí ..) hay có trích nhưng đã sử dụng hết nay phát sinh thêm chi phí bạn có thể HT vào 811 hay 352.2, 242... để phân bổ cho các công trình khác.

• Like
Reactions: tieuthu_007
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Nếu C.trình : (..không trích lập dự phòng, không giữ bảo hành. Sau đó, công trình có phát sinh lắp đặt thêm chi phí ..) hay có trích nhưng đã sử dụng hết nay phát sinh thêm chi phí bạn có thể HT vào 811 hay 352.2, 242... để phân bổ cho các công trình khác.
Cảm ơn anh. Trường hợp không thể đưa vào công trình khác do tính chất chi phí khác nhau thì sao ạ?

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Cảm ơn anh. Trường hợp không thể đưa vào công trình khác do tính chất chi phí khác nhau thì sao ạ?
Bạn xem ở câu trả lời #16 mình có nghi (.. HT vào 811 hay ..) Nhiều bạn HT giảm lãi 421 nhưng mình thấy không ổn lắm mặc dù kết quả như nhau.

• Like
Reactions: tieuthu_007

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA