Hóa đơn và con dấu

T

truonghyanh

Guest
27/6/17
2
0
1
32
Các anh chị cho em hỏi, năm 2016 bên em thay đổi mẫu dấu từ dấu đồng sang dấu liền mực. Nhưng hôm trước (năm 2017) em có kiểm tra lại sổ sách thì thấy năm 2015 có mấy chứng từ bị sai, phải sửa lại. Em có thể đóng dấu mới vào chứng từ 2015 được không ạ??? Vì dấu cũ bị tiêu hủy rồi còn đâu ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

stella ha

Trung cấp
15/6/17
61
6
8
28
Các anh chị cho em hỏi, năm 2016 bên em thay đổi mẫu dấu từ dấu đồng sang dấu liền mực. Nhưng hôm trước (năm 2017) em có kiểm tra lại sổ sách thì thấy năm 2015 có mấy chứng từ bị sai, phải sửa lại. Em có thể đóng dấu mới vào chứng từ 2015 được không ạ??? Vì dấu cũ bị tiêu hủy rồi còn đâu ạ
Về nguyên tắc thì chứng từ phát sinh khi nào phải ký đóng dấu đầy đủ tại thời điểm đó, nếu bạn sử dụng con dấu mới để đóng vào các chứng từ cũ, khi bị CQT phát hiện sẽ bị phạt vi phạm đó, vừa vi phạm quy định của Luật Kế toán, vừa vi phạm quy định về sử dụng con dấu.
Bên mình cũng đang gặp TH như thế, ko biết xử lý thế nào, hi vọng CQT ko phát hiện ra vậy :D

T

truonghyanh

Guest
27/6/17
2
0
1
32
Về nguyên tắc thì chứng từ phát sinh khi nào phải ký đóng dấu đầy đủ tại thời điểm đó, nếu bạn sử dụng con dấu mới để đóng vào các chứng từ cũ, khi bị CQT phát hiện sẽ bị phạt vi phạm đó, vừa vi phạm quy định của Luật Kế toán, vừa vi phạm quy định về sử dụng con dấu.
Bên mình cũng đang gặp TH như thế, ko biết xử lý thế nào, hi vọng CQT ko phát hiện ra vậy :D
Em vừa gọi điện hỏi anh quản lý ở bên thuế, anh đấy bảo cứ đóng cũng được, không sao =((( mà em tìm mãi không thấy có quy định nào quy định cụ thể cả ạ. Hỏi trên các fanpage kế toán thì có anh bảo : "Mẫu dấu mới được SD cho tất cả các VB của cty trước và sau thời điểm! Em xem quy định về mẫu dấu nhé !
Nghị định 96/2015 ND-CP quy định về con dấu doanh nghiệp.
Nghị định 99/2016 Quy định về quản lý và sử dụng con dấu của Doanh Nghiệp."
Đọc hết rồi àm không thấy dòng nào bảo đóng được cả =(

S

stella ha

Trung cấp
15/6/17
61
6
8
28
Em vừa gọi điện hỏi anh quản lý ở bên thuế, anh đấy bảo cứ đóng cũng được, không sao =((( mà em tìm mãi không thấy có quy định nào quy định cụ thể cả ạ. Hỏi trên các fanpage kế toán thì có anh bảo : "Mẫu dấu mới được SD cho tất cả các VB của cty trước và sau thời điểm! Em xem quy định về mẫu dấu nhé !
Nghị định 96/2015 ND-CP quy định về con dấu doanh nghiệp.
Nghị định 99/2016 Quy định về quản lý và sử dụng con dấu của Doanh Nghiệp."
Đọc hết rồi àm không thấy dòng nào bảo đóng được cả =(
Nếu là các văn bản có hiệu lực sau thời điểm phát hành con dấu mới thì còn có thể đóng được, chứ các chứng từ hay các văn bản mà có hiệu lực từ trc rồi mà đóng con dấu mới vào thì cũng ko hợp lý đúng ko, con dấu thể hiện tính pháp lý của chứng từ, văn bản tại thời điểm đó mà :((
Nếu mà chứng từ của c ko bắt buộc phải đóng dấu thì tốt nhất là bỏ qua, VD như PT, PC t vừa đọc lại luật kế toán thì cũng ko thấy bắt buộc phải đóng dấu, có đầy đủ chữ ký chức danh là đc rồi. nan giải.... hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA