CÁCH ĐẶT MÃ TRONG KẾ TOÁN

• Thread starter thuongdan
  • Ngày gửi
T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Dạ em chào anh (chị) ạ.. Dạ anh (chị) cho em hỏi về cách đặt mã vật tư, hàng hóa, thành phẩm, NVL, mã KH, NCC,.... Dạ cho em hỏi đặt mã như thế nào cho hợp lý chuẩn hóa ạ.. Em cám ơn nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Vật tư -> barcode
Đối tượng: tùy nhu cầu xử lý dữ liệu thủ công ( ví dụ dùng excel để xử lý) mà có cách đặt khác nhau:

Ví dụ: khách hàng bên mình là bán lẻ trên toàn quốc và mình muốn quản lý đến từng khu vực thì 3 ký tự đầu là mã quốc gia, 4 ký tự tiếp là mã tỉnh, 2 ký tự tiếp là huyện , 2 ký tự tiếp là phân kênh ( kênh truyền thống/ kênh lẻ/ kênh sỉ...) ... nói chung là phần mêm nó xử lý hết chả cần tới quy tắt này nhưng khi làm trên excel thì đôi khi cần để xử lý nhanh hơn.

T

thuongdan

Cao cấp
23/4/15
1,102
61
48
32
Vật tư -> barcode
Đối tượng: tùy nhu cầu xử lý dữ liệu thủ công ( ví dụ dùng excel để xử lý) mà có cách đặt khác nhau:

Ví dụ: khách hàng bên mình là bán lẻ trên toàn quốc và mình muốn quản lý đến từng khu vực thì 3 ký tự đầu là mã quốc gia, 4 ký tự tiếp là mã tỉnh, 2 ký tự tiếp là huyện , 2 ký tự tiếp là phân kênh ( kênh truyền thống/ kênh lẻ/ kênh sỉ...) ... nói chung là phần mêm nó xử lý hết chả cần tới quy tắt này nhưng khi làm trên excel thì đôi khi cần để xử lý nhanh hơn.
Vâng cám ơn bạn. Biết làm trên phần mềm nó xử lý hết nhưng mình đặt mã theo quy chuẩn, đồng bộ tạo được sự chuyên nghiệp và đẹp à bạn.. Nên mình đăng bài hỏi ý kiến các bạn trên diễn đàn để tham khảo cách đặt mã à

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vâng cám ơn bạn. Biết làm trên phần mềm nó xử lý hết nhưng mình đặt mã theo quy chuẩn, đồng bộ tạo được sự chuyên nghiệp và đẹp à bạn.. Nên mình đăng bài hỏi ý kiến các bạn trên diễn đàn để tham khảo cách đặt mã à
Cái này ko ai trả lời đc trừ bạn ra.
Bạn xem nhu cầu của DN bạn là gì. Rồi sẽ ra đc quy tắc đặt.
Khi nào bạn xây dựng đc quy tắc, hy vọng bạn sẽ chia sẻ lại lên đây cho mọi người biết.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Vật tư -> barcode

Đây là 1 ví dụ bạn có thể tham khảo.

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Nói thêm, bên mình dùng barcode nhưng cũng có quy tắt cho vật tư: bên mình dùng bộ mã EAN 13 ký tự
Ví dụ như file đính kèm

Đính kèm

• barcode_ex.rar
    184.7 KB · Lượt xem: 52
  • Like
Reactions: thuongdan and Kin7

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA