chi phí được trừ khi chưa góp đủ vốn điều lệ

  • Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
332
11
18
26
Mọi người cho em hỏi cty em vốn điều lệ là 72 tỷ nhưng mới chỉ góp được 8,9 tỷ. cty em vẫn đi vay ngân hàng và đến thời điểm hiện tại cty em nợ ngân hàng khoảng 17 tỷ rồi. Vậy có phải chi phí lãi vay cty em đi vay ngân hàng sẽ không được tính vào chi phí hợp lý, hợp lệ đúng không ạ?
 
H

Hoàng Thị Huyền Trang

Sơ cấp
27/12/15
93
9
8
28
Cho em hỏi 1 chút là khi mà chưa góp đủ vốn điều lệ có cần phải điều chỉnh lại giấy phép đăng kí kinh doanh không ạ. Cty e đăng kí VĐL 2 tỷ7 trong đó 1 tỷ 2 là góp ô tô nhưng hien tại vẫn chưa sang tên đổi chủ mấy cái ô tô đó
 
H

Hoang Miu

Sơ cấp
11/7/17
25
3
3
24
(Theo Khoản 2 điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ tài chính).
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.18. Chi trả lãi tiền vay vốn tương ứng với phần vốn điều lệ (đối với doanh nghiệp tư nhân là vốn đầu tư) đã đăng ký còn thiếu theo tiến độ góp vốn ghi trong điều lệ của doanh nghiệp kể cả trường hợp doanh nghiệp đã đi vào sản xuất kinh doanh. Chi trả lãi tiền vay đã được ghi nhận vào giá trị của tài sản, giá trị công trình đầu tư.
(Theo Mục 2.18, Khoản 2 điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ tài chính sửa đổi bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ).
“Trường hợp số tiền vay nhỏ hơn hoặc bằng số vốn điều lệ còn thiếu thì toàn bộ lãi tiền vay là khoản chi không được trừ.
- Trường hợp số tiền vay nhỏ hơn hoặc bằng số vốn điều lệ còn thiếu thì toàn bộ lãi tiền vay là khoản chi không được trừ.
- Trường hợp số tiền vay lớn hơn số vốn điều lệ còn thiếu theo tiến độ góp vốn:
+ Nếu doanh nghiệp phát sinh nhiều khoản vay thì khoản chi trả lãi tiền vay không được trừ bằng tỷ lệ (%) giữa vốn điều lệ còn thiếu trên tổng số tiền vay nhân (x) tổng số lãi vay.
+ Nếu doanh nghiệp chỉ phát sinh một khoản vay thì khoản chi trả lãi tiền không được trừ bằng số vốn điều lệ còn thiếu nhân (x) lãi suất của khoản vay nhân (x) thời gian góp vốn điều lệ còn thiếu
[TBODY] [/TBODY]
 
H

Hoang Miu

Sơ cấp
11/7/17
25
3
3
24
Số tiền vay của bạn là 17 tỉ < 72-8,9=63,1 do vậy toàn bộ lãi vay của của khoản vay 17 tỉ sẽ bị loại khỏi chi phí được trừ nhé
 
H

Hoang Miu

Sơ cấp
11/7/17
25
3
3
24
Nhưng bạn phải xem tiến độ góp vốn và giấy CNĐKKD để chắc chắc là góp vốn thiếu theo tiến độ ghi trong điều lệ nhé
 
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
332
11
18
26
Số tiền vay của bạn là 17 tỉ < 72-8,9=63,1 do vậy toàn bộ lãi vay của của khoản vay 17 tỉ sẽ bị loại khỏi chi phí được trừ nhé
mình nghĩ là số tiền lãi vay của 17 tỷ tức là lãi tiền vay bên mình đến thời điểm hiện tại là 400tr thì vẫn được trừ chứ nhỉ
 
K

Kế toán Đồng Hành

Chuyên cung cấp dịch vụ kế toán, kiểm toán thuế
Cứ áp dụng đúng thông tư thuế TNDN quy định:
Khoản chi phí lãi vay tương ứng với phần vốn điều lệ còn thiếu sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN là phần lãi vay tương ứng với phần VĐL góp thiếu

“Trường hợp số tiền vay nhỏ hơn hoặc bằng số vốn điều lệ còn thiếu thì toàn bộ lãi tiền vay là khoản chi không được trừ.

Trường hợp bên bạn là toàn bộ chi phí lãi vay phát sinh nhé (17 tỷ < VĐL thiếu là 63,1 tỷ)
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
chudinhxinh

chudinhxinh

Moderator
25/10/09
1,664
915
113
TP.Hồ Chí Minh
Chi phí lãi vay đối với trường hợp góp vốn điều lệ

– Trường hợp vay tiền để góp vốn điều lệ thì chi phí lãi vay có được tính vào chi phí hợp lý?

– Các khoản vay để đi đầu tư cần như thế nào mới được tính vào chi phí hợp lý?

***Căn cứ:

Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Điểm 4 Thông tư 96/2015/ TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những khoản chi không được trừ

***Theo đó: chi phí lãi vay chi làm 3 trường hợp

+ Góp vốn điều lệ thiếu so với giấy phép kinh doanh và điều lệ của công ty: khi đi vay có phát sinh chi phí lãi vay phải trả cho: các tổ chức tín dụng hoặc cá nhân, tổ chức khác cho vay

Góp vốn điều lệ thiếu : Vay = VĐL thiếu thì toàn bộ 635 ko là chi phí hợp lý

Góp vốn điều lệ thiếu : Vay < VĐL thiếu thì toàn bộ 635 ko là chi phí hợp lý

Góp vốn điều lệ thiếu : Vay > VĐL thiếu thì xuất toán phần giá trị 635 tương ứng phần VĐL bị thiếu , phần vay vượt vẫn là chi phí hợp lý

+Góp vốn điều lệ đầy đủ so với giấy phép kinh doanh và điều lệ của công ty: khi đi vay có phát sinh chi phí lãi vay phải trả cho: các tổ chức tín dụng hoặc cá nhân, tổ chức khác cho vay

Nếu lượng tiền mặt và tiền gửi còn nhiều => chi phí 635 cũng không được tính là chi phí hợp lý, nếu hồ sơ giải trình không hợp lý

Nếu lượng tiền mặt và tiền gửi còn nhiều: cho dù đã đã hạch toán phân tác các khoản tiền này vào TK 141,138… => chi phí 635 cũng không được tính là chi phí hợp lý, nếu hồ sơ giải trình không hợp lý

= >
Do đó: Nếu tiền mặt, tiền gửi tồn nhiều trên sổ sách mà đi vay cá nhân hoặc ngân hàng để mua văn phòng, xe ô tô, hay khác….thì chi phí lãi vay 635 sẽ bị bóc không được tính là chi phí hợp lý trừ khi có dự án đầu tư có nhu cầu vốn lưu động cao

***Kết luận: Qua khảo sát và tiếp các đoàn thanh tra thuế cục, chi cục nhân xét chung là góp vốn điều lệ bị thiếu hay tồn nhiều thì chi phí lãi vay cũng không được chấp nhận là chi phí hợp lý.Chú ý: khi Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN năm Nhập giá giá trị chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý vào chỉ tiêu [B4]= ? chi phí lãi vay tương ứng phần vốn góp bị thiếu , hoặc tồn nhiều mà vẫn đi vay phát sinh chi phí lãi vay làm tăng thu nhập tính thuế

*Như vậy:


  1. Trường hợp góp vốn điều lệ thiếu phải vay ngân hàng để góp vốn điều lệ: Các khoản vay với ngân hàng và các tổ chức khác nhưng tiền vay được chuyển để góp vốn điều lệ vào công ty, công ty con thì chi phí trả lãi vay của các khoản vay này không được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN năm đối với công ty mẹ và của các công ty con.
  2. Trường hợp đã góp đủ vốn điều lệ: doanh nghiệp có hoạt động đầu tư vốn vào công ty khác bằng nguồn vốn chủ sở hữu và các nguồn vốn nhàn rỗi khác (mà không sử dụng vốn vay ngân hàng); đồng thời công ty cũng vay ngân hàng để phục vụ cho các dự án hoạt động sản xuất kinh doanh cụ thể (không sử dụng cho hoạt động đầu tư vốn vào Công ty khác) thì khoản vốn vay ngân hàng được tính vào chi phí hợp lý nếu có đủ hóa đơn, chứng từ và mức lãi suất phù hợp với quy định của Luật thuế TNDN.
 

Thành viên trực tuyến

  • trang_nam
  • Thanh Minh 2019

Xem nhiều