Em bị mắc Lọc dữ liệu trùng

• Thread starter Táo zai
  • Ngày gửi
T

Táo zai

Guest
20/7/17
3
0
1
36
Thưa ace. Hiện em có một danh sách dân của một xã (có một cột tên, một cột ngày tháng năm sinh, một cột địa chỉ). Giờ em muốn tách những người bị trùng tên và trùng ngày tháng năm sinh (trùng cả 2 điều kiên) thì làm cách nào. E dùng excel 2010, đã dùng lệnh Conditional Formatting nhưng chỉ lọc được mỗi trùng tên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Máy của mình là excell 2007, không biết 2010 có khác gì 2007 hay không. Nhưng bạn thử xem.
Nếu đơn giản là bạn muốn xóa dữ liệu trùng (cả 2 đk) thì bạn bôi đen vùng dữ liệu có chứa dữ liệu trùng=> vào Data => chon Remove Duplicates =>xuất hiện bảng Remove Duplicates : bạn chọn cột/ nhiều cột muốn xóa dữ liệu trùng =>OK

T

Táo zai

Guest
20/7/17
3
0
1
36
@tieulyhue Vâng. nhưng em muốn tìm cái trùng nhau ấy để sửa thông tin, xong mới xóa đi ạ . bác còn biết cách nào khác không ạ

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieulyhue Vâng. nhưng em muốn tìm cái trùng nhau ấy để sửa thông tin, xong mới xóa đi ạ . bác còn biết cách nào khác không ạ
Về Excell thì mình không rành lắm, nên mình chỉ hướng dẫn cách mình thường làm, bạn nào có ý kiến hay hơn thì góp ý nhé. :)
Bạn cóp cái dữ liệu đó qua một sheet khác, tiến hành xóa dữ liệu trùng, rồi từ dữ liệu còn lại sau khi xóa bạn dùng hàm countifs để đếm số liệu trùng cả 2 hoặc 3 điều kiện. Dựa vào kết quả bạn vừa đếm xong thì qua lại sheet cần làm để vào data chọn filter để lọc bình thường theo từng cột (tên, ngày tháng năm sinh, địa chỉ) rồi điều chỉnh hay xóa đi là tùy bạn.
Những cái cho ra kết quả đếm là 1 thì khỏi cần lọc nhé. :D

T

Táo zai

Guest
20/7/17
3
0
1
36
@tieulyhue vâng. em cảm ơn ạ

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
1. Là bạn Filter những cái trùng tên rồi chỉnh sửa
2. Là hãy Sort chúng theo tên. Cái nào trùng thì nó nằm với nhau. Rồi sau đó tiến hành chỉnh sửa

N

Nguyễn Bảo Ninh

Sơ cấp
19/10/16
5
1
3
33
Chào bạn Bạn có thể tham khảo phương pháp tìm và lọc giá trị trùng nhau trên Excel theo 2 cách như VIDEO hướng dẫn chi tiết sau:
1. VIDEO hướng dẫn sử dụng Excel thuần túy để lọc giá trị trùng nhau:
2. VIDEO sử dụng SQL để lọc giá trị trùng nhau: Cách này tối ưu hơn sẽ giúp bạn lọc nhiều cột theo nhiều điều kiện tự động nhé
Nếu bạn vẫn chưa làm được thì cứ comment vướng mắc nhé, mình sẽ hỗ trợ cho bạn

trangnguyen_DaNang

trangnguyen_DaNang

Trung cấp
4/7/16
86
17
8
Làm như bạn Bảo hướng dẫn sẽ cho ra kết quả good

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Thưa ace. Hiện em có một danh sách dân của một xã (có một cột tên, một cột ngày tháng năm sinh, một cột địa chỉ). Giờ em muốn tách những người bị trùng tên và trùng ngày tháng năm sinh (trùng cả 2 điều kiên) thì làm cách nào. E dùng excel 2010, đã dùng lệnh Conditional Formatting nhưng chỉ lọc được mỗi trùng tên.
Bạn dùng CF là đi đúng hướng rồi.
Giờ là cách ứng dụng nó thôi.
Gửi file lên để mọi người giúp bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA