Các chi phí Ngân hàng?

• Thread starter ThaiBinh
  • Ngày gửi
T

ThaiBinh

Guest
4/4/07
13
0
0
38
tp.ho chi minh
Bạn nào biết chi cho mình với nhé!
Mình thấy tróng Sổ phụ ngân hàng có ghi các phí sau (Công ty mình nhập khẩu hàng hoá):
Phí ký hậu vận đơn
Phí mở L/C
Phí chuyển tiền
Điện phí
Phí thanh toán
Tất cả các phí này Công ty mình đều hạch toán vào TK 6428 hết, như vậy là có hợp lý ko? Vì trong tháng cty mình có nhiều hợp dồng nhập khẩu lắm. Mà nếu cho vào TK 6428 hết như vậy thì làm cho cp QLDN cao lên. Cuối kỳ kế toán kết chuyển TK 6482 vào TK 911 luôn.:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Nên đưa vào 627 của từng lô hàng là hợp lý.

X

XuanDuc

Cao cấp
2/9/04
254
0
16
53
Bình Dương
Nhưng theo nội dung của bạn Thaibinh đưa ra thì đây là khoản phí ngân hàng liên quan trực tiếp đến các lô hàng nhập khẩu (L/C).

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
Mình thấy tróng Sổ phụ ngân hàng có ghi các phí sau (Công ty mình nhập khẩu hàng hoá):
Phí ký hậu vận đơn
Phí mở L/C
Phí chuyển tiền
Điện phí
Phí thanh toán
Tất cả các phí này Công ty mình đều hạch toán vào TK 6428 hết, như vậy là có hợp lý ko? Vì trong tháng cty mình có nhiều hợp dồng nhập khẩu lắm. Mà nếu cho vào TK 6428 hết như vậy thì làm cho cp QLDN cao lên. Cuối kỳ kế toán kết chuyển TK 6482 vào TK 911 luôn.:friend:

mình đã từng làm nghiệp vụ này rồi, tất cả các phí đó mình đều cho vào 642 hết, nhập nhiều thì chi phí tăng chứ có gì đâu bạn.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Phí chuyển tiền đưa vào 635 chứ bạn. Mình nghĩ như vậy, ko biết có đúng ko?

L

Lê Phượng

Guest
mình nghĩ cho vao 642 là hợp lý.

K

ketoanthattinh

Cao cấp
8/12/05
282
4
18
Mơ về nơi xa lém!
Hehe! Đưa vào các Tk trên đều không hợp lý đâu! Các bác nên nhớ khi nhập khẩu, giá vốn của hàng nhập khẩu đâu chỉ là giá CIF... Để nhập được hàng về còn có các chi phí liên quan gắn với lô hàng đó: Vận chuyển, Thuế (nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt), Ngân hàng (Phí mở LC, Lãi vay ...).
Nói túm lại là tất cả các chi phí này phải được tổng hợp và sau khi hàng nhập khẩu đã nhập kho thì sẽ được phân bổ các chi phí này vào thành giá nhập kho của hàng hóa! Để sau này các bác còn bít bán những hàng hóa này giá bao nhiêu để công ty có lãi chứ!
Cụ thể hạch toán:
1. Khi phát sinh chi phí
Nợ 338
Có 111,112 ...
2. Khi hàng nhập khẩu nhập kho
Nợ 156
Có 331
Có 338

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Hehe! Đưa vào các Tk trên đều không hợp lý đâu! Các bác nên nhớ khi nhập khẩu, giá vốn của hàng nhập khẩu đâu chỉ là giá CIF... Để nhập được hàng về còn có các chi phí liên quan gắn với lô hàng đó: Vận chuyển, Thuế (nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt), Ngân hàng (Phí mở LC, Lãi vay ...).
Nói túm lại là tất cả các chi phí này phải được tổng hợp và sau khi hàng nhập khẩu đã nhập kho thì sẽ được phân bổ các chi phí này vào thành giá nhập kho của hàng hóa! Để sau này các bác còn bít bán những hàng hóa này giá bao nhiêu để công ty có lãi chứ!
Cụ thể hạch toán:
1. Khi phát sinh chi phí
Nợ 338
Có 111,112 ...
2. Khi hàng nhập khẩu nhập kho
Nợ 156
Có 331
Có 338

có thể đưa vào 156 những chi phí này để tính giá vốn hàng bán -> có giá vốn hàng bán chính xác nhất. Nhưng nếu tỷ lệ các chi phí này với giá mua hàng quá thấp thì có thể bỏ thẳng và 642

H

Huynh Anh

Guest
26/3/07
6
0
0
51
Ho Chi Minh
Phí ký hậu vận đơn
Phí mở L/C
Phí chuyển tiền
Điện phí
Phí thanh toán

Theo tôi thì việc hạch toán phụ thuộc vào loại hình kd của doanh nghiệp. Nghiệp vụ phát sinh của Cty bạn cũng có thể HT vào 627, 641, 642 tùy vào loại hình nào: sx, thương mại...Nếu bạn HT 642 thì dù 642-7 hay 8 cũng đau quan trọng

T

ThaiBinh

Guest
4/4/07
13
0
0
38
tp.ho chi minh
Cám ơn mọi người đã nhiệt tình tham vấn,vậy là mình đưa vào TK642 là hợp lý rùi.

H

hphuong83vn

Guest
13/1/06
1
0
0
TPHCM
theo minh dua cac chi phi tren vao gia von hang ban la dung nhat vi cac chi tren phat sinh khi nhap khau hang

T

tonytran

Guest
11/2/06
5
0
0
43
sóc trăng
Minh nghi neu la cong ty Thuong mai thi nen dua vao chi phi mua hang. di theo voi lo hang do. Con neu la cty ko phai la thuong mai thi dua vao 642 la phai rui. Con chuyen chi phi cao hay thap la do phat sinh tai DN thoi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA