Cách xử lý mất hóa đơn giá trị gia tăng ????

N

NNhi9513

Guest
28/3/17
2
0
1
28
Chào mọi người. Em mới ra trường và mới đi làm, hiện tại em đang gặp phải vấn đề này tại công ty rất mong các anh chị giúp đỡ. Cụ thể như sau:

Vào tháng 4, công ty có xuất 1 hóa đơn GTGT (liên 2), đơn hàng hơn 10tr cho khách hàng, khách hàng đã kí nhận bưu phẩm nhưng do người kế toán cũ bên cty em không ghi rõ nội dung gửi + người nhận nên cty khách hàng đã làm thất lạc mất hóa đơn đó. Hiện tại là cuối tháng 7, Bên khách hàng đề nghị em xuất lại tờ hóa đơn GTGT cho họ thì họ mới thanh toán tiền hàng cho bên em và báo hủy tờ hóa đơn đã mất kia.

Vậy em có nên xuất lại hóa đơn cho cty khách hàng không và nên giải quyết như thế nào đối với tờ hóa đơn bị mất kia ? Em mới đi làm nên chưa có kinh nghiệm trong trường hợp này. Rất mong các anh chị giúp em có hướng giải quyết cụ thể với trường hợp này.

Em chân thành cám ơn mọi người !

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hoàng Thị Huyền Trang

Guest
27/12/15
93
9
8
33
Tiền VAT của hóa đơn bị mất bao nhieu ạ?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Cứ đem cái người ký nhận bưu phẩm ra mà đập vụt. Tra hỏi nó cho ra hóa đơn. Cứ cái kiểu nhận xong rồi vứt bừa đâu đó thì cty bạn cứ suốt đời chạy theo họ ah ... Mình thì chỉ 1 từ duy nhất "NO".

thaotran0211

thaotran0211

Trung cấp
3/3/17
143
8
18
29
Đây là lỗi của bên họ mà, tra cho ra hóa đơn thôi

N

NNhi9513

Guest
28/3/17
2
0
1
28
Tiền VAT của hóa đơn bị mất là 1.077.000d. Hiện tại sếp em đang ép em công nợ bên đó và cty này cũng là khách hàng thân thiết nữa nên em mong có cách để xử lý vấn đề này đồng thời giữ được khách hàng. Và đọc qua các quy định thì khoản tiền đóng phạt mất hóa đơn liên 2 cao. Em thật sự không biết nên xử lý sao cho hợp lý ??? Và cty họ không thể tìm ra được hóa đơn đã mất kia.

thaotran0211

thaotran0211

Trung cấp
3/3/17
143
8
18
29
Tiền VAT của hóa đơn bị mất là 1.077.000d. Hiện tại sếp em đang ép em công nợ bên đó và cty này cũng là khách hàng thân thiết nữa nên em mong có cách để xử lý vấn đề này đồng thời giữ được khách hàng. Và đọc qua các quy định thì khoản tiền đóng phạt mất hóa đơn liên 2 cao. Em thật sự không biết nên xử lý sao cho hợp lý ??? Và cty họ không thể tìm ra được hóa đơn đã mất kia.
Mình không có cách giải quyết nào cho TH này ngoài:
1. Báo mất hóa đơn, nộp phạt (phạt cho việc mất hóa đơn khá cao)
2. Bên mua chấp nhận không KK hóa đơn đầu vào này
Hóng các cao nhân có cách xử lý khác ạ.

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
1. Truy trách nhiệm về việc làm mất hóa đơn, theo mình ở đây trách nhiệm thuộc về người gửi hóa đơn đi. Bình thường gửi hóa đơn, hồ sơ ở bưu điện hay các hãng chuyển phát nhanh, người ta toàn hỏi có hóa đơn không, có thì ghi thật rõ ràng số hóa đơn và ngày vào nhưng người bên bạn ko tuân thủ, đó là lỗi của họ.

2. Xem lại quy trình kiểm soát hóa đơn của bên bạn, cả đầu ra lẫn đầu vào. Gửi qua bưu điện thì phải ghi rõ ràng số hóa đơn, ngày hóa đơn, người nhận, tên cty người nhận, người đi gửi cũng phải ký đầy đủ ở tờ chuyển hồ sơ.
Nếu gửi hóa đơn trực tiếp qua kế toán, nv văn phòng, vận chuyển, phải có biên bản bàn giao hoặc bắt khách hàng ký vào sổ giao hóa đơn, ghi rõ họ tên người nhận, thời gian nhận.

3. Xử lý vụ hóa đơn: mình sẽ xuất HĐ mới, ko xóa bỏ hóa đơn cũ, coi như bạn xuất lại hàng 1 lần nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA