Chữ ký giám đốc trên hóa đơn

• Thread starter kimusd
  • Ngày gửi
K

kimusd

Trung cấp
5/8/12
82
4
8
HCMC
Chào cả nhà. Mình vừa đi làm nên chưa nắm rõ luật cho lắm.
Cho mình hỏi hóa đơn đã đóng dấu treo, giám đốc lại ký tên bên dưới mà ko đóng dấu vào chỗ chữ ký thì có hợp lệ ko. Mình vừa kiểm lại thấy có rất nhiều hóa đơn bị như vậy. Chẳng thà chỉ có dấu treo, giám đốc ko ký thì được, còn đằng này họ ký vào mà ko đóng dấu vào chữ ký mình ko rõ có được ko.
Thứ 2 là cho mình hỏi theo luật hiện hành thì sau khi thông báo phát hành hóa đơn bao nhiu ngày thì hóa đơn hợp lệ. Cty mình vừa nhận hóa đơn của nhà cung cấp xuất ngày 7.7. Mình kiểm tra thấy họ thông báo phát hành hóa đơn đúng ngày 5.7 thì có hợp lệ ko mng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Theo mình, thì:
1. quan trọng là giám đốc ký vào chỗ nào của hóa đơn, nếu ký vào người bán hàng thì cứ để mộc treo không thành vấn đề, cũng không ai để ý đâu. Nếu ký vào thủ trưởng đơn vị thì phải đóng mộc vào chữ ký.
2. Theo thông tư 39/2014/TT-BTC thì Doanh nghiệp được sử dụng hoá đơn sau 5 ngày kể từ ngày phát hành thông báo. Nhưng theo quy định mới kể từ ngày 12/06/2017 thông tư 37/2017/TT-BTC sửa đổi bổ sung thông tư 39 thì thời gian chỉ còn lại 2 ngày. Vì vậy hóa đơn của nhà cung cấp của bạn vẫn hợp lệ bạn nhé.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
1. Mình chưa thấy quy định nếu giám đốc ký vào chỗ thủ trưởng mà đóng mộc treo có sao không. Nhưng nếu ký vào đó thì phải đóng mộc lên đó.
2. Theo thông tư 37/2017/TT-BTC thì hiện tại là hai ngày nhé, trước là 5 như bạn trên nói đó.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Bạn đóng thêm cái dấu vào chữ ký GĐ ấy.
Thừa hơn thiếu.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
1. Mình chưa thấy quy định nếu giám đốc ký vào chỗ thủ trưởng mà đóng mộc treo có sao không. Nhưng nếu ký vào đó thì phải đóng mộc lên đó.
2. Theo thông tư 37/2017/TT-BTC thì hiện tại là hai ngày nhé, trước là 5 như bạn trên nói đó.
(y)

thaotran0211

thaotran0211

Trung cấp
3/3/17
143
8
18
29
Bạn đóng thêm cái dấu vào chữ ký GĐ ấy.
Thừa hơn thiếu.
Thừa tai hại đó anh, Theo TT39 thì "Khi lập hóa đơn, doanh nghiệp không được vừa đóng dấu vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn, vừa đóng dấu trực tiếp tại tiêu thức "Thủ trưởng đơn vị" -.-

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Thừa tai hại đó anh, Theo TT39 thì "Khi lập hóa đơn, doanh nghiệp không được vừa đóng dấu vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn, vừa đóng dấu trực tiếp tại tiêu thức "Thủ trưởng đơn vị" -.-
Đoạn nào nói câu đấy?

thaotran0211

thaotran0211

Trung cấp
3/3/17
143
8
18
29
Đoạn nào nói câu đấy?
anh tự xem lại TT đi ạ, chứ anh đi khuyên ng ta thừa còn hơn thiếu như thế, nếu chắc chắn thì hãy khuyên ng ta làm anh.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Chỗ này là đoạn nào trong thông tư vậy bạn ơi. Mình cũng chả thấy. Nếu có như bạn nói thì chỉ luôn cho mọi người cùng xem để sau này có vấn đề gì mình căn cứ mà làm theo cho khỏe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA