Nên làm hợp đồng thời vụ hay hợp đồng khoán việc

• Thread starter vi ngot doi moi
  • Ngày gửi
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Hi cả nhà ,Cả nhà cho mình hỏi tí, công ty mình làm hợp đồng thời vụ cho 2 nhân viên ,nhưng theo quy định thì hợp đồng thời vụ chỉ được kí 2 lần liên tiếp trong một năm mà có 2 nhân viên,giờ mình muốn chuyển sang làm hợp đồng khoán việc,mà nhân viên bên mình làm thời vụ là đóng gói với bốc xếp hầu như tháng nào cũng có,vậy cả nhà cho mình hỏi ,mình nên làm hợp đồng nào ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Ký HĐ chính thức. Đóng bảo hiểm cho người ta.

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Ký HĐ chính thức. Đóng bảo hiểm cho người ta.
Hợp đồng chính thức thì bên mình kí nhiều người rồi,còn 2 người này họ chỉ làm thời vụ thôi bạn,làm thời vụ thì mình đâu cần đóng bảo hiểm,nhưng hợp đồng thời vụ chỉ được kí 2 lần trên/năm ?

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
mình hiểu ý bạn rồi ,thì bạn kí 1 người được 2 tháng/lần ,vậy 2 người được 4 tháng ,còn lại lấy cmt của người khác thêm vô.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Hợp đồng chính thức thì bên mình kí nhiều người rồi,còn 2 người này họ chỉ làm thời vụ thôi bạn,làm thời vụ thì mình đâu cần đóng bảo hiểm,nhưng hợp đồng thời vụ chỉ được kí 2 lần trên/năm ?
Nếu người lao động thực tế làm việc tại doanh nghiệp trên 3 tháng (1 hay nhiều hợp đồng) thì phải ký hợp đồng lao động trên 3 thángvà kê khai nộp các khoản bảo hiểm, khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần; nếu không thì phải ký kết hợp đồng cung ứng dịch vụ, thuê dịch vụ của cá nhân và cá nhân phải cung cấp hoá đơn cho doanh nghiệp (cá nhân mang hợp đồng cung cấp dịch vụ đến Chi cục Thuế đề nghị mua hoặc cấp hóa đơn lẻ, nộp thuế GTGT và TNCN đối với cung ứng dịch vụ); nếu hợp đồng khoán vụ việc thì khi chi trả thù lao 2 triệu đồng mỗi lần phải khấu trừ thuế TNCN 10%

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
mình hiểu ý bạn rồi ,thì bạn kí 1 người được 2 tháng/lần ,vậy 2 người được 4 tháng ,còn lại lấy cmt của người khác thêm vô.
Nếu vậy coi như ko có đi.
Hiểu ko?

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Nếu người lao động thực tế làm việc tại doanh nghiệp trên 3 tháng (1 hay nhiều hợp đồng) thì phải ký hợp đồng lao động trên 3 thángvà kê khai nộp các khoản bảo hiểm, khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần; nếu không thì phải ký kết hợp đồng cung ứng dịch vụ, thuê dịch vụ của cá nhân và cá nhân phải cung cấp hoá đơn cho doanh nghiệp (cá nhân mang hợp đồng cung cấp dịch vụ đến Chi cục Thuế đề nghị mua hoặc cấp hóa đơn lẻ, nộp thuế GTGT và TNCN đối với cung ứng dịch vụ); nếu hợp đồng khoán vụ việc thì khi chi trả thù lao 2 triệu đồng mỗi lần phải khấu trừ thuế TNCN 10%
vậy nếu mình làm hợp đồng khoán việc trả < 2tr một tháng là được đúng không ạ ?

malanh2708

malanh2708

Trung cấp
27/7/13
98
8
8
38
tp hcm
Hi cả nhà ,Cả nhà cho mình hỏi tí, công ty mình làm hợp đồng thời vụ cho 2 nhân viên ,nhưng theo quy định thì hợp đồng thời vụ chỉ được kí 2 lần liên tiếp trong một năm mà có 2 nhân viên,giờ mình muốn chuyển sang làm hợp đồng khoán việc,mà nhân viên bên mình làm thời vụ là đóng gói với bốc xếp hầu như tháng nào cũng có,vậy cả nhà cho mình hỏi ,mình nên làm hợp đồng nào ạ ?
1 -Hợp đồng khoán việc
2- Bảng kê 01TNDN
3- Thanh toán > = 2tr/ lần trở lên trong tháng , khấu trừ thuế TNCN ( cuối năm xuất ấn chỉnh cho ngươi lao đông )

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
1 -Hợp đồng khoán việc
2- Bảng kê 01TNDN
3- Thanh toán > = 2tr/ lần trở lên trong tháng , khấu trừ thuế TNCN ( cuối năm xuất ấn chỉnh cho ngươi lao đông )
Khi làm hợp đồng khoán việc phải tùy thuộc vào tính chất công việc ,nếu công
việc đó xảy ra thường xuyên thì không được làm hợp đồng khoán.

malanh2708

malanh2708

Trung cấp
27/7/13
98
8
8
38
tp hcm
Khi làm hợp đồng khoán việc phải tùy thuộc vào tính chất công việc ,nếu công
việc đó xảy ra thường xuyên thì không được làm hợp đồng khoán.
Thế nào là thường xuyên ?
Làm việc 8 giờ / ngày , 40 giờ / tuần ?
Những trường hợp nào được ký hợp đồng khoán việc?
Thông thường, căn cứ vào bản chất công việc, những loại công việc mang tính thời vụ, chỉ diễn ra trong một thời điểm nhất định.
Những loại công việc mang tính chất ổn định lâu dài sẽ không được phép ký hợp đồng khoán việc mà phải ký hợp đồng lao động theo một trong ba loại sau:
- Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.
- Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.
- Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.
Mình làm sao bạn ?
Nếu k đủ tự tin thì chuyển sang hợp đồng công tác viên / hđ dịch vụ trọn gói, lên lên cơ quan thuế lấy hóa đơn nhé :v

Sửa lần cuối:
V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
Nếu k đủ tự tin thì chuyển sang hợp đồng công tác viên / hđ dịch vụ trọn gói[/QUOTE]
bạn có thể nêu rõ hợp đồng đó làm như thế nào bạn ?

malanh2708

malanh2708

Trung cấp
27/7/13
98
8
8
38
tp hcm
Nếu k đủ tự tin thì chuyển sang hợp đồng công tác viên / hđ dịch vụ trọn gói
bạn có thể nêu rõ hợp đồng đó làm như thế nào bạn ?[/QUOTE]
Cá nhân / nhóm cá nhân kí với cty về dịch vụ cung cấp ( đóng gói , bốc xếp , vận chuyển "XYZ" )
Cuối kì , tổng kết giá trị thực hiện -> lên cơ quan thuế lấy hóa đơn

V

vi ngot doi moi

Cao cấp
17/6/14
306
21
18
đường hà huy giáp ,q12
bạn có thể nêu rõ hợp đồng đó làm như thế nào bạn ?
Cá nhân / nhóm cá nhân kí với cty về dịch vụ cung cấp ( đóng gói , bốc xếp , vận chuyển "XYZ" )
Cuối kì , tổng kết giá trị thực hiện -> lên cơ quan thuế lấy hóa đơn[/QUOTE]
Nếu bên mình chi trả lương cho hợp đồng khoán việc,một năm <100tr thì đâu phải lấy hóa đơn trên thuế bạn ?

malanh2708

malanh2708

Trung cấp
27/7/13
98
8
8
38
tp hcm
Cuối kì , tổng kết giá trị thực hiện -> lên cơ quan thuế lấy hóa đơn
Nếu bên mình chi trả lương cho hợp đồng khoán việc,một năm <100tr thì đâu phải lấy hóa đơn trên thuế bạn ?[/QUOTE]
Nói chung chung hoy , bạn đăng ký cho họ hộ kinh doanh ... còn doanh thu của họ ntn thì bạn phải tính giữa thuế khoán của hộ kinh doanh và chi phí lên cqt lấy hóa đơn

N

ngocthy2014

Cao cấp
31/10/14
301
11
18
30
Nếu bên mình chi trả lương cho hợp đồng khoán việc,một năm <100tr thì đâu phải lấy hóa đơn trên thuế bạn ?
Nói chung chung hoy , bạn đăng ký cho họ hộ kinh doanh ... còn doanh thu của họ ntn thì bạn phải tính giữa thuế khoán của hộ kinh doanh và chi phí lên cqt lấy hóa đơn[/QUOTE]
Bên bạn là công ty làm hợp đồng cho nhân viên mà bạn ,cuối cùng theo mình thì bạn làm hợp đồng khoán cho từng nhân viên đó ,một tháng trả mỗi người <2tr ,làm suốt 12 tháng ,nếu bạn làm hợp đồng thời vụ thì 2 người đó chỉ được tham gia 4 tháng /năm thôi .:):):)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA