Hợp đồng lao động chính thức

T

Trinhnguyen2113

Sơ cấp
17/4/15
39
0
6
34
Chào anh/chị,

Sếp bảo em tìm hiểu thông tin về trường hợp bên dưới, mong anh/ chị hướng dẫn giúp ạ.
Công ty em muốn sau khi thử việc 2 tháng, tuy khả năng của các bạn, nếu các bạn làm việc hiệu quả sé được ký hợp đồng chính thức 1 năm, còn nếu cần thử thách thêm sẽ ký hợp đồng chính thức 2 tháng.
Anh/chị hướng dẫn giúp hợp đồng chính thức có ký 2 tháng được không ạ?

Em cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
ở công ty của mình, thì cứ theo quy định, sẽ ký hợp đồng thử việc 2 tháng ( lao động văn phòng) sau đó nếu muốn thử thách thêm 2 tháng nữa sẽ yêu cầu người lao động viết 1 cái đơn xin gia hạn thử việc ( thường thì công ty làm mẫu sẵn rồi cho nhân viên ký) sau đó sẽ ra 1 cái quyết định gia hạn thời gian thử việc. Vì ký hợp đồng chính thức sẽ phải kèm theo nhiều thứ: bảo hiểm, đồng phục, phúc lợi này nọ nên bên mình hạn chế.

T

Trinhnguyen2113

Sơ cấp
17/4/15
39
0
6
34
ở công ty của mình, thì cứ theo quy định, sẽ ký hợp đồng thử việc 2 tháng ( lao động văn phòng) sau đó nếu muốn thử thách thêm 2 tháng nữa sẽ yêu cầu người lao động viết 1 cái đơn xin gia hạn thử việc ( thường thì công ty làm mẫu sẵn rồi cho nhân viên ký) sau đó sẽ ra 1 cái quyết định gia hạn thời gian thử việc. Vì ký hợp đồng chính thức sẽ phải kèm theo nhiều thứ: bảo hiểm, đồng phục, phúc lợi này nọ nên bên mình hạn chế.
Cám ơn chị. Em đọc luật lao động thấy chỉ cho thử việc tối đa 2 tháng thôi, nên gia hạn thử việc như vậy vẫn được ah chị?

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Cám ơn chị. Em đọc luật lao động thấy chỉ cho thử việc tối đa 2 tháng thôi, nên gia hạn thử việc như vậy vẫn được ah chị?
chính vì không được nên phải yêu cầu nhân viên làm đề nghị gia hạn, đây là đề xuất của nhân viên chứ không phải doanh nghiệp tự ra quyết định. Công ty mình vẫn áp dụng như vậy.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Đâu cần là gia hạn thời gian thử việc hay hợp đồng chính thức đâu bạn. Bạn có thể lựa chọn 1 loại hợp đồng khác, ví dụ hợp đồng cộng tác viên, hợp đồng thời vụ chẳng hạn. Nếu sau thời gian thử việc là ký HĐ chính thức hay không thì sau hợp đồng cộng tác viên, thời vụ có thể là 1 hợp đồng tương tự như thế. Đương nhiên ko được ký quá 3 HĐ

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Đâu cần là gia hạn thời gian thử việc hay hợp đồng chính thức đâu bạn. Bạn có thể lựa chọn 1 loại hợp đồng khác, ví dụ hợp đồng cộng tác viên, hợp đồng thời vụ chẳng hạn. Nếu sau thời gian thử việc là ký HĐ chính thức hay không thì sau hợp đồng cộng tác viên, thời vụ có thể là 1 hợp đồng tương tự như thế. Đương nhiên ko được ký quá 3 HĐ
Hi bạn, theo mình thì đâu phải công ty nào cũng có chính sách là có cộng tác viên đâu bạn ( cái này phải xem quy chế công ty nhé), còn nếu ký thành hơp đồng thời vụ mà được nhận chính thức thì sẽ thành là không có thời gian thử việc á? làm như vậy bên sở lao động thương binh và xã hội khi có kiểm tra sẽ đặt nghi vấn.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Chính sách lao động là việc mình có thể linh động điều chuyển. Kể cả 1 người vào công ty ko có thời gian thử việc vẫn ok, có vấn đề gì đâu bạn, chẳng có quy định nào cấm cản điều này cả.
Còn với lao động thời vụ và cộng tác viên, là lao động phát sinh tại thời điểm do nhu cầu, nó không nhất thiết phải có trong chính sách nào cả, phát sinh thêm thì tuyển thôi, và công ty sẽ có chế độ riêng cho người đó.

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Chính sách lao động là việc mình có thể linh động điều chuyển. Kể cả 1 người vào công ty ko có thời gian thử việc vẫn ok, có vấn đề gì đâu bạn, chẳng có quy định nào cấm cản điều này cả.
Còn với lao động thời vụ và cộng tác viên, là lao động phát sinh tại thời điểm do nhu cầu, nó không nhất thiết phải có trong chính sách nào cả, phát sinh thêm thì tuyển thôi, và công ty sẽ có chế độ riêng cho người đó.
Bạn nói công ty sẽ có chế độ riêng cho người đó, vậy là phải lập ra quy định chế độ riêng cho loại hình nhân viên đó=> có khác gì phải làm lại quy chế tiền lương đâu. Sao phải vẽ ra cho có thêm việc cho Sếp ký? Cũng không có quy định nào cấm việc gia hạn thử việc khi nhân viên đề nghị hết bạn ạ

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Với thời gian thử việc, Luật quy định rõ thời gian thử việc tối đa với các vị trí cần chuyên môn và không. Theo bạn đó ko phải làm cấm gia hạn thử việc? Bạn nên suy nghĩ thêm đoạn này nhé.
Bạn nên nhớ, quy chế lương của công ty không nhắc tới cộng tác viên và thời vụ đâu nhé, kể cả quỹ lương cũng vậy.
Việc ký thêm 1 chính sách chung cho các bạn cộng tác viên, thời vụ mà đảm bảo quy định pháp luật thì sếp ký thêm 1 chữ ký cũng chẳng có vấn đề gì đâu, còn hơn là vi phạm pháp luật.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bonus cho bạn Điều 27 Bộ luật lao động 2012
Điều 27. Thời gian thử việc
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Với thời gian thử việc, Luật quy định rõ thời gian thử việc tối đa với các vị trí cần chuyên môn và không. Theo bạn đó ko phải làm cấm gia hạn thử việc? Bạn nên suy nghĩ thêm đoạn này nhé.
Bạn nên nhớ, quy chế lương của công ty không nhắc tới cộng tác viên và thời vụ đâu nhé, kể cả quỹ lương cũng vậy.
Việc ký thêm 1 chính sách chung cho các bạn cộng tác viên, thời vụ mà đảm bảo quy định pháp luật thì sếp ký thêm 1 chữ ký cũng chẳng có vấn đề gì đâu, còn hơn là vi phạm pháp luật.
Hi bạn, công ty mình làm việc này hơn chả mấy năm nay và chưa hề bị xem là vi phạm pháp luật. Bạn đọc kỹ lời mình là nhân viên đề nghị gia hạn thử việc chứ không phải công ty làm bạn nhé. Việc làm theo đề nghị của người lao động không có gì là vi phạm pháp luật cả. "Việc ký thêm 1 chính sách chung cho các bạn cộng tác viên, thời vụ mà đảm bảo quy định pháp luật thì sếp ký thêm 1 chữ ký", việc này không đơn thuần là 1 chữ ký mà là cả 1 chính sách và chính sách phải hợp lý, phải so sánh cân bằng với mức lương thử việc và các chính sách kèm theo.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn bảo mình là không thử việc thì Sở lao động thanh tra, vậy mà thêm thời gian thử việc thì Sở không thanh tra.
Luật không quy định từ phía nào hay đề nghị bởi người lao động, người sử dụng lao động mà chỉ quy định thời gian tối đa và số lần tối đa được thử việc. Điều 27 ghi rõ ràng vậy mà bạn, đâu có điều kiện loại trừ nào đâu.
Sai phạm hay không mình chỉ căn cứ vào từ ngữ của Luật, còn việc thanh kiểm tra, sai thành đúng chẳng ai biết được đâu ấy.

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33
Bạn bảo mình là không thử việc thì Sở lao động thanh tra, vậy mà thêm thời gian thử việc thì Sở không thanh tra.
Luật không quy định từ phía nào hay đề nghị bởi người lao động, người sử dụng lao động mà chỉ quy định thời gian tối đa và số lần tối đa được thử việc. Điều 27 ghi rõ ràng vậy mà bạn, đâu có điều kiện loại trừ nào đâu.
Sai phạm hay không mình chỉ căn cứ vào từ ngữ của Luật, còn việc thanh kiểm tra, sai thành đúng chẳng ai biết được đâu ấy.
Thế cho mình hỏi bên bạn có bị thanh tra quyết toán lần nào chưa? Bên mình thì có đấy. Và vẫn được chấp nhận. Bạn thử suy nghĩ xem cái nào logic hơn nhé. Thử việc 2 tháng =>gia hạn thêm 1-2 tháng (người lao động có yêu cầu, mong muốn được gia hạn)=> ký hợp đồng chính thức. với việc thử việc 2 tháng=> chuyển sang loại hợp đồng khác 1-2 tháng ( tự doanh nghiệp chuyển)=> ký hợp đồng chính thức. Liệu Thanh tra có đặt nghi vấn công ty trốn đóng bảo hiểm không. Trên đây chỉ là chia sẻ thực tế từ công ty mình. còn đúng như bạn nói chiện sai đúng chẳng ai biết được. Mình chỉ tư vấn cho chủ topic này thôi.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Chẳng có nghi vấn gì ở đây cả. Bạn đi hỏi 10 chuyên viên nhân sự thì 10 chuyên viên đồng ý với mình.
Bạn thử việc thêm là đã là sai quy định rồi nhé, chỉ được thử việc 1 lần và thời gian tối đa là 60 ngày, Luật quy định quá rõ.
Lách đóng bảo hiểm ư, bạn nói nghe buồn cười quá, chẳng lẽ nhân viên thử việc của bên bạn được đóng bảo hiểm ah?
Mình đang nói trên phương diện quy định của pháp luật thì phương án nào an toàn hơn thôi, rất hợp tác nhé.
Còn việc thực hiện thực tiễn hay thanh tra quyết toán của bên bạn, bạn có chắc chắn sang 1 đơn vị khác thanh kiểm tra mà ko cho đây là vi phạm không, vì rõ là nó trái quy định của pháp luật rồi.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

Mình chỉ hỏi @Võ Vương Hồng 1 lần, theo bạn nhìn vào quy định này thì việc gia hạn thời gian thử việc là đúng hay sai?
2 đứa sẽ không đôi co topic này dài, tuỳ chọn của chủ thớt thôi nhé

V

Võ Vương Hồng

Guest
22/7/17
35
5
8
33

Mình chỉ hỏi @Võ Vương Hồng 1 lần, theo bạn nhìn vào quy định này thì việc gia hạn thời gian thử việc là đúng hay sai?
2 đứa sẽ không đôi co topic này dài, tuỳ chọn của chủ thớt thôi nhé
Bạn đọc mà không hiểu mình viết á? Nếu sai thì tại sao bên mình vẫn áp dụng mấy năm nay và không bị phạt. Mỗi công ty mỗi chính sách bạn ạ. Mình chỉ đang chia sẻ người thật việc thật thôi. Chứ mình không muốn đôi co.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
:D :D :D :D
Chết cười, vụ này mình bó tay rồi. Chủ thớt tiếp tục nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA