Sinh viên năm tư và băn khoăn khi học trái ngành

• Thread starter Minhbnm
  • Ngày gửi
my_duyen_ngo

my_duyen_ngo

Sơ cấp
26/1/18
6
2
3
35
Cái gì cũng cẩn đam mê, bạn cứ cố gắng sẽ thành công thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
bot_beo

bot_beo

Sơ cấp
26/1/18
4
1
3
34
Làm trái ngành là bình thường mà bạn, nói vậy chứ đôi khi thứ bạn cảm thấy thích lại không được như ý đâu

dieupxtb3112

dieupxtb3112

Sơ cấp
27/1/18
5
1
3
36
Cứ học đi bạn, học đâu phải chỉ mình kiến thức đâu

Fly0hFLy

Fly0hFLy

Sơ cấp
27/7/17
13
5
3
29
học được bao nhiêu tốt bấy nhiêu ra trường cv tự xô đẩy thôi mình có làm chủ được nó đâu mà lo :D

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Thật sự bản thân mình muốn các bạn trẻ hiểu rõ những vấn đề sau.
1. Không bao giờ có chuyện học 1 kiểu ra làm 1 kiểu vs nghề kế toán. Chỉ có những kẻ dốt nát lười học, ko có khả năng ứng dụng những cái đc học ms nói câu đấy.
2. Đừng hy vọng những người thuận tay phải lại làm bằng tay trái làm ra sp tốt. Số làm tốt là rất ít. Cái gì cũng vậy. Phải có kiến thức, chuyên môn, kỹ năng. Ko tồn tại sự chém gió ở đây.
3. Nếu tập hợp được những người thật sự giỏi để làm việc mà họ giỏi. Đất nước mình sẽ phát triển hơn ngày hôm nay.

Bạn nói đúng . Nghề nào cũng phải học từ lý luận cơ bản : Nguyên lý , bản chất , mục đích , yêu cầu .... sau đó mới đi vào từng phần hành cụ thể , lúc đó SP kế toán làm ra mới có: Giá trị sử dụng . Không hiểu hiện nay các trường đào tạo thế nào mà cả phần Cơ bản và phần Thực hành SV ra trường rất ít người nắm được kiến thức , đặc biệt là :Yêu cầu công tác Quản lý của kế toán ở từng phần hành. Khi ra trường thì loạn lên đi tìm chổ để học thêm chủ yếu là phần Hành ( theo đường mòn ) . Các B/C TC của DN hiện nay chủ yếu là đối phó với Thuếkhông đáp ứng : Mục đích , yêu cầu ..đề ra cho ngành kế toán .. thậm chí có Phương pháp HT trái với Chuẩn mực KT ... dẫn đến : XH hiện nay: Không có số liệu nào là Thật cả .

Sửa lần cuối:
mehiuhiu

mehiuhiu

Sơ cấp
27/1/18
12
17
3
30
Chào mọi người, em đang là sinh viên đầu năm 4 khoa tài chính ngân hàng, chuyên ngành tài chính và rất thích làm kế toán, kiểm toán. Tuy trái ngành , nhưng vẫn rất đam mê ạ, khi học các môn nguyên lý kế toán, hay kế toán doanh nghiệp thì em rất thích, như đang làm toán vậy. Mọi người cho em hỏi trái ngành thì có trở ngại nhiều trong công việc kế toán, kiểm toán không ạ.
Có cần học thêm bằng kế toán - kiểm toán không?
Nói chung là nghề chọn người :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA