Quỹ còn tiền nhưng phát sinh vay ngân hàng có bị phạt không?

• Thread starter Thuận Hưng
  • Ngày gửi
T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Chào anh/ chị!
Công ty tiền mặt trên sổ sách nhiều (khoản 3.5 tỷ) nhưng đó chỉ là tiền ảo nên khi mua hàng hóa đơn 1.7 tỷ bên em ko có tiền thanh toán nên phải vay ngân hàng, thời điểm giải ngân thì tiền quỹ vẫn còn nhiều như vậy có bị phạt không ạ?
Anh/ chị nào có hướng giải quyết xin hướng dẫn giúp em với, hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Chào anh/ chị!
Công ty tiền mặt trên sổ sách nhiều (khoản 3.5 tỷ) nhưng đó chỉ là tiền ảo nên khi mua hàng hóa đơn 1.7 tỷ bên em ko có tiền thanh toán nên phải vay ngân hàng, thời điểm giải ngân thì tiền quỹ vẫn còn nhiều như vậy có bị phạt không ạ?
Anh không thể hướng dẫn em thực hiện hành vi vi phạm pháp luật trên diễn đàn này được .
Nội dung em nói đến có thể hiểu như sau :
Chúng ta cần chứng minh rằng 3.5 tỷ tiền mặt cần để thanh toán hoặc là một khoản tiền cần sử dụng cho mục đích sản xuất kinh doanh trong thời gian 10 ngày sắp tới ( tính từ ngày giải ngân) và nhu cầu về vốn cần thêm 1.7 tỷ .
Em hỏi là " có bị phạt hay không ? " thì đây không phải vấn đề là phạt hay không phạt mà nó là " yếu tố hợp lý của các chi phí khi tính thuế TNDN " đối với trường hợp này chi phí lãi vay sẽ không được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh của kỳ tính thuế nếu chúng ta công có bằng chứng chứng tỏ 3.5 tỷ sẽ có mục đích sử dụng trong tương lai gần .

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Anh không thể hướng dẫn em thực hiện hành vi vi phạm pháp luật trên diễn đàn này được .
Chúng ta cần chứng minh rằng 3.5 tỷ tiền mặt cần để thanh toán hoặc là một khoản tiền cần sử dụng cho mục đích sản xuất kinh doanh trong thời gian 10 ngày sắp tới ( tính từ ngày giải ngân) và nhu cầu về vốn cần thêm 1.7 tỷ .
Em hỏi là " có bị phạt hay không ? " thì đây không phải vấn đề là phạt hay không phạt mà nó là " yếu tố hợp lý của các chi phí khi tính thuế TNDN " đối với trường hợp này chi phí lãi vay sẽ không được tính vào chi phí sản xuất kinh doanh của kỳ tính thuế nếu chúng ta công có bằng chứng chứng tỏ 3.5 tỷ sẽ có mục đích sử dụng trong tương lai gần .
Dạo này đi đâu mà mấy năm ms thấy xuất hiện thế?

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Chi phí lãi vay tự nguyện loại ra là yên tâm thiên hạ thái bình :))

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Đúng rồi. DN có thể tồn quĩ nhiều hơn nữa nhưng vẫn phải vay nếu vì Yêu cầu của SX - KD thì chi phí lãi vay vẫn hợp lý nhưng nếu không chứng minh được tính Hợp lý thì dù Không tồn quĩ mà vay thì lãi vay vẫn không hợp lý. Đây là cái khó của Kế toán.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh
*Căn cứ:
- Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
- Điểm 4 Thông tư 96/2015/ TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điểm 2.31 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định những khoản chi không được trừ
*Theo đó:
+Góp vốn điều lệ đầy đủ so với giấy phép kinh doanh và điều lệ của công ty: khi đi vay có phát sinh chi phí lãi vay phải trả cho: các tổ chức tín dụng hoặc cá nhân, tổ chức khác cho vay
Nếu lượng tiền mặt và tiền gửi còn nhiều => chi phí 635 cũng không được tính là chi phí hợp lý, nếu hồ sơ giải trình không hợp lý
Nếu lượng tiền mặt và tiền gửi còn nhiều: cho dù đã đã hạch toán phân tác các khoản tiền này vào TK 141,138… => chi phí 635 cũng không được tính là chi phí hợp lý, nếu hồ sơ giải trình không hợp lý
Do đó: Nếu tiền mặt, tiền gửi tồn nhiều trên sổ sách mà đi vay cá nhân hoặc ngân hàng để mua văn phòng, xe ô tô, hay khác….thì chi phí lãi vay 635 sẽ bị bóc không được tính là chi phí hợp lý trừ khi có dự án đầu tư có nhu cầu vốn lưu động cao
Kết luận: Qua khảo sát và tiếp các đoàn thanh tra thuế cục, chi cục nhân xét chung là góp vốn điều lệ bị thiếu hay tồn nhiều thì chi phí lãi vay cũng không được chấp nhận là chi phí hợp lý.Chú ý: khi Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN năm Nhập giá giá trị chi phí lãi vay không được tính vào chi phí hợp lý vào chỉ tiêu [B4]= ? chi phí lãi vay tương ứng phần vốn góp bị thiếu , hoặc tồn nhiều mà vẫn đi vay phát sinh chi phí lãi vay làm tăng thu nhập tính thuế

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chi phí lãi vay tự nguyện loại ra là yên tâm thiên hạ thái bình :))
Thiên hạ thái bình nhưng có thể sếp bạn không thể "thái bình" được mà sếp đã không thái bình thì bạn là kế toán của ông sếp đó liệu có "thái bình" hay không? Xét về tính "rủi ro" của chi phí thì chi phí lãi vay có mức độ rủi ro thấp so với nhiều khoản chi phí chi phí khác mà kế toán phải nhức đầu để vẽ ra đấy.

• Like
Reactions: Trương Lan
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Tồn tiền mặt 3.7 tỷ (không khéo tồn vài năm rồi), đi vay 1.7 tỷ, chứng minh bằng niềm tin, loại luôn cho lành. Có câu THAM THÌ THÂM, đừng cố quá rồi thành quá cố tự mua dây buộc mình vào, nên nhớ cơ quan thuế chuyên ngành bóc loại chi phí, nên nhớ kinh nghiệm và lý luận thực tế của người ta còn nhiều hơn mình cơ số lần, tự cảm thấy ko thể biện luận được thì thôi.

Là kế toán phải có được nhìn nhận: ĐƯỢC HAY KO ĐƯỢC để tư vấn, an ủi sếp quên nó đi, còn ko thì chỉ gọi là chân hạch toán kế toán thống kê thôi

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Tồn tiền mặt 3.7 tỷ (không khéo tồn vài năm rồi), đi vay 1.7 tỷ, chứng minh bằng niềm tin, loại luôn cho lành. Có câu THAM THÌ THÂM, đừng cố quá rồi thành quá cố tự mua dây buộc mình vào, nên nhớ cơ quan thuế chuyên ngành bóc loại chi phí, nên nhớ kinh nghiệm và lý luận thực tế của người ta còn nhiều hơn mình cơ số lần, tự cảm thấy ko thể biện luận được thì thôi.

Là kế toán phải có được nhìn nhận: ĐƯỢC HAY KO ĐƯỢC để tư vấn, an ủi sếp quên nó đi, còn ko thì chỉ gọi là chân hạch toán kế toán thống kê thôi
Vấn đề ko xử lý đc thì bị quy là trình độ non nớt, kém.
Người đưa ra nhận định thường là mấy ổng sếp. Người có vị trí và quan hệ.

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Chào anh/ chị!
Vấn đề không phải công ty bị phạt hay không mà chi phí lãi vay được chấp nhận hay bị loại thôi bạn. Nếu không giải trình hợp lý cho khoản 3.5tyr thì lãi vay rủi ro bị loại khá là cao.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Em cảm ơn anh nhiều ạ! có lẽ em nên loại chi phí lãi vay này cho an toàn, năm 2016 bên em cũng vay như thế nhưng lúc đó chị kế toán trưởng làm giảm tiền mặt bằng cách chi tạm ứng cho nhân viên mua hàng khoản 1.3 tỷ, sau khi đáo hạn ngân hàng xong lại đưa khoản này về quỹ, như vậy có gọi là hợp lý không a? xin anh trả lời giúp em với ạ.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Vấn đề không phải công ty bị phạt hay không mà chi phí lãi vay được chấp nhận hay bị loại thôi bạn. Nếu không giải trình hợp lý cho khoản 3.5tyr thì lãi vay rủi ro bị loại khá là cao.
Dạ, chắc em nên loại chi phí luôn :((((

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Dạ, chắc em nên loại chi phí luôn :((((
Ngoài ra bên bạn tồn quỹ nhiều cũng có thêm rủi ro là bị áp lãi suất ngân hàng cho cái tồn quỹ đó. Tiền nhiều sao ko đem gửi ngân hàng, ko giải trình đc thì dễ bị áp lãi suất. Kiểm toán bên mình nói họ từng gặp trường hợp như vậy rồi

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Em cảm ơn anh nhiều ạ! có lẽ em nên loại chi phí lãi vay này cho an toàn, năm 2016 bên em cũng vay như thế nhưng lúc đó chị kế toán trưởng làm giảm tiền mặt bằng cách chi tạm ứng cho nhân viên mua hàng khoản 1.3 tỷ, sau khi đáo hạn ngân hàng xong lại đưa khoản này về quỹ, như vậy có gọi là hợp lý không a? xin anh trả lời giúp em với ạ.
Như vậy là có động thái dự tính khoản quỹ tiền mặt tạm ứng cho nhân viên mua hàng phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty rồi đó . Nhưng dòng tiền sau đó lại chạy về quỹ sau khi giải ngân cần phải có hồ sơ phù hợp một số hợp đồng mua hàng nhưng không thực hiện được phải hủy hợp đồng.

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Ngoài ra bên bạn tồn quỹ nhiều cũng có thêm rủi ro là bị áp lãi suất ngân hàng cho cái tồn quỹ đó. Tiền nhiều sao ko đem gửi ngân hàng, ko giải trình đc thì dễ bị áp lãi suất. Kiểm toán bên mình nói họ từng gặp trường hợp như vậy rồi
Bị áp lãi suất là sao em không hiểu lắm ạ?Chị có thể nói rõ hơn chút được không ạ?

T

Thuận Hưng

Sơ cấp
24/5/17
29
4
3
32
Như vậy là có động thái dự tính khoản quỹ tiền mặt tạm ứng cho nhân viên mua hàng phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của công ty rồi đó . Nhưng dòng tiền sau đó lại chạy về quỹ sau khi giải ngân cần phải có hồ sơ phù hợp một số hợp đồng mua hàng nhưng không thực hiện được phải hủy hợp đồng.
Dạ cái này thì em có thể chuẩn bị được ạ!, em cảm ơn anh nhiều

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bị áp lãi suất là sao em không hiểu lắm ạ?Chị có thể nói rõ hơn chút được không ạ?
Là sao bạn để 3.5 tỷ tồn quỹ làm gì? sao bạn ko gửi tiền đó vào ngân hàng để được hưởng lãi suất. Nhất là những cty xây dựng tồn quỹ quá nhiều và liên tục trong năm, từ năm này qua năm khác. Vì vậy khi quyết toán thuế cty xây dựng nta hay nhìn vào tồn quỹ tiền mặt xem nhiều hay ít, có 1 số cb thuế áp doanh thu tài chính cho phần tồn quỹ này theo lãi suất ngân hàng.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Là sao bạn để 3.5 tỷ tồn quỹ làm gì? sao bạn ko gửi tiền đó vào ngân hàng để được hưởng lãi suất. Nhất là những cty xây dựng tồn quỹ quá nhiều và liên tục trong năm, từ năm này qua năm khác. Vì vậy khi quyết toán thuế cty xây dựng nta hay nhìn vào tồn quỹ tiền mặt xem nhiều hay ít, có 1 số cb thuế áp doanh thu tài chính cho phần tồn quỹ này theo lãi suất ngân hàng.
Tiền ảo.

simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Bạn ấy có nói rõ là tồn ảo mà

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Bạn ấy có nói rõ là tồn ảo mà
Thì rõ ràng tồn ảo thì mới bị phạt thế. Mình chỉ nói rõ cho bạn ấy hơn là tại sao lại bị phạt thôi. Nếu ko chứng minh đc tồn thật thì bị phạt là chắc rồi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA