chuyển thừa tiền vào tài khoản công ty

• Thread starter hoa huệ tây
  • Ngày gửi
H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
chào các anh chị trong diễn đàn. em có một tình huống nhờ mọi người giúp đỡ ạ. Công ty em có vốn điều lệ là 4,5 tỷ đã góp đủ vốn trên giấy tờ từ lúc mới thành lập thực tế thì ko phải thế,tháng 2/2017 công ty cần mua thêm một ô tô tải lên có huy động thêm các cổ đông góp vốn vào mua xe tải, 1 cổ đông đã chuyển khoản vào tài khoản của công ty 150 triệu. mà trên giấy tờ ông đã góp đủ vốn rồi. Vậy giờ em phải thế nào với khoản chuyển khoản đó. Mong các anh chị cho em hướng giải quyết với a. em chân thành cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thomas Dao

Sơ cấp
1/8/17
12
9
3
33
Bạn làm Khế ước vay nợ giữa cổ đông đó và công ty đi. Lãi suất 0%. Sau đó hạch toán khoản tiền từ Cổ đông đó chuyển về dưới dạng công ty vay. Nợ 112/Có 311

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
chào các anh chị trong diễn đàn. em có một tình huống nhờ mọi người giúp đỡ ạ. Công ty em có vốn điều lệ là 4,5 tỷ đã góp đủ vốn trên giấy tờ từ lúc mới thành lập thực tế thì ko phải thế,tháng 2/2017 công ty cần mua thêm một ô tô tải lên có huy động thêm các cổ đông góp vốn vào mua xe tải, 1 cổ đông đã chuyển khoản vào tài khoản của công ty 150 triệu. mà trên giấy tờ ông đã góp đủ vốn rồi. Vậy giờ em phải thế nào với khoản chuyển khoản đó. Mong các anh chị cho em hướng giải quyết với a. em chân thành cảm ơn
Làm thủ tục vay thôi

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Làm thủ tục vay và trả thôi. Vì lúc góp vốn bạn đã thu ảo thì giờ cũng trả ảo thôi.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Quan trọng là bạn kiểm tra trong cái chuyển khoản 150tr đó nội dung ghi là gì? Nếu ghi là góp vốn thì buộc bạn phải tăng vốn :D
Trước đây tăng vốn bằng tiền mặt thì giở giảm vốn cũng tiền mặt :D

H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
@Thomas Dao . mình cảm ơn bạn đã góp ý nhưng mình đọc trong kế toán thiên ưng thì thấy rằng nếu vay với lãi suất 0% thì có thể bị cơ quan thuế ấn định số thuế phải nộp. nếu vay có lãi suất thì phải khấu trừ 5% thuế TNCN. Sao thuế bây giờ chặt chẽ vậy trời, muốn lách một tý mà khó thật

nguyentuanhiephp

nguyentuanhiephp

Cao cấp
14/3/11
243
86
28
Hải Phòng
@hoa huệ tây bạn đừng " vay " mà hãy dùng " mượn " , ngữ pháp Việt Nam phong phú lắm

H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
Mình mới vào công ty này và tới tháng 4/2017 mình xem phần mềm đã thấy quỹ tiền mặt bị âm rồi, trong khi đó đầu vào thì toàn thanh toán tiền mặt thôi, đầu ra là họ luôn chuyển khoản. EM xin các cao nhân cho em cách xử lý cả trường hợp trên với trường hợp này với a. sếp thì cứ bảo công ty anh ko có việc gì đơn giản lắm giờ vào làm cứ phải dò từng bước, lơ là cái là ăn bom như chơi. giúp em với a.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@hoa huệ tây nếu đầu ra mà KH chuyển khoản thì số dư NH bạn nhiều ko, kêu sếp rút ra đi nhập quỹ TM. Còn nếu số dư NH ko nhiều thì bạn làm HD mượn tiền đi, nhớ làm trc khi quỹ âm nha.

L

linhtrinh204

Guest
24/5/17
29
4
3
23
Cho em hỏi với ạ, trường hợp công ty em thì khách hàng thanh toán toàn chuyển khoản, sếp rút về để chi những khoảng k có chứng từ nên lượng tiền mặt ảo trên chứng từ khoảng 10 tỷ, nhưng giờ lại muốn vay ngân hàng khoảng 500 triệu để mua xe ô tô, anh chị nào chỉ giúp em với làm sao cho lượng tiền mặt giảm bớt k ạ, với lại như vậy vay ngân hàng mua xe đâu có hợp lý phải không ạ, giúp em với

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@linhtrinh204 Sao bạn ko chi tiền mặt luôn ah, những chi phí phát sinh ko có chứng từ thì cuối năm cứ đưa vào 811 hết. Cứ làm thực tế phát sinh ntn thì ghi nhận đi. Vì tiền mặt ảo nhiều mà đi vay ko dc đâu, hoặc phải làm BCTC khác, và chi phí đi vay cũng ko hợp lý.

L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
@linhtrinh204 Sao bạn ko chi tiền mặt luôn ah, những chi phí phát sinh ko có chứng từ thì cuối năm cứ đưa vào 811 hết. Cứ làm thực tế phát sinh ntn thì ghi nhận đi. Vì tiền mặt ảo nhiều mà đi vay ko dc đâu, hoặc phải làm BCTC khác, và chi phí đi vay cũng ko hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA