Cách nhập MST nhà thầu trong HTKK

• Thread starter tieuthu_007
  • Ngày gửi
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Lần đầu mình kê khai thuế nhà thầu, nhờ các anh chị hướng dẫn giúp.
Khi mở HTKK -> thuế nhà thầu->chọn mẫu 01/NTNN.

[4]: Tên cty VN khấu trừ và nộp thay (Tên cty mình)
[5]: MST của cty VN khấu trừ và nộp thay (Mst cty mình)
Hai chỉ tiêu này tự động do ban đầu mình chọn MST của cty mình để đăng nhập

Vậy MST của nhà thầu: làm thế nào để nhập MST của nhà thầu ạ? Hay là mình phải khai MST khác là MST mà cục thuế cấp và tên cty vẫn là tên cty của mình?
Xin cảm ơn ạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
B

boxuongcachtri

Sơ cấp
13/10/11
36
10
8
Bac Ninh
Bạn đã được cấp mã số thuế nộp thay nhà thầu chưa? Nếu rồi thì bạn khai báo mã nộp thay như 1 mã số thuế mới, khi kê khai thuế nhà thầu (mẫu 01/NTNN) thì bạn kê khai vào mã này.

• Like
Reactions: tieuthu_007
aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Bạn đăng nhập vào HTKK bằng MST nhà thầu nhé
Lưu ý, khi nộp tiền thuế nhà thầu, bạn chọn lệnh NỘP THAY nhé

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cảm ơn 2 bạn. Mình đã được cấp MST nhà thầu rồi. Vì mình sợ nhầm lẫn sẽ dẫn đến thừa mã này thiếu mã kia. Như vậy trong phần nộp thuế , khi đăng nhập mình vẫn đăng nhập bằng tên và mã của cty mình nhưng chọn lập giấy nộp tiền thay phải không?

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Cảm ơn 2 bạn. Mình đã được cấp MST nhà thầu rồi. Vì mình sợ nhầm lẫn sẽ dẫn đến thừa mã này thiếu mã kia. Như vậy trong phần nộp thuế , khi đăng nhập mình vẫn đăng nhập bằng tên và mã của cty mình nhưng chọn lập giấy nộp tiền thay phải không?
Đúng rồi nhé bạn

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Đúng rồi nhé bạn
Bạn @aavvnguyen cho mình hỏi thêm xíu về cách hạch toán.
1. Khi ghi nhận thuế nhà thầu: Nợ 635/3388: 100USD x tỷ giá bán tại ngày thanh toán

2. Ghi nhận phần thuế nhà thầu giữ lại nộp hộ: Nợ 3388/33382:5USD x tỷ giá trung tâm tại ngày thanh toán
Nợ 515/635
3. Khi thanh toán lãi: Nợ 3388: 95USD x tỷ giá ghi sổ
Có 1122: tỷ giá ghi sổ (vì có sẵn USD)
Nợ 635/Có 515
4. Khi nộp thuế NT : Nợ 33382/1121:
Hạch toán như vậy đã ổn chưa bạn?
Mình tính hạch toán trực tiếp như thế này Nợ 635/1122: chỉ ghi phần lãi sau thuế, và khi nộp thuế đưa vào N635/33382 và N33382/1121 nhưng cách ghi nhận này dễ bị hiểu nhầm là ghi nhận thuế vào chi phí trong khi HĐ ghi rõ bên cho vay chịu.
Bạn xem giúp mình nhé. cảm ơn bạn nhiều

Sửa lần cuối:
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Lần đầu mình kê khai thuế nhà thầu, nhờ các anh chị hướng dẫn giúp.
Khi mở HTKK -> thuế nhà thầu->chọn mẫu 01/NTNN.

[4]: Tên cty VN khấu trừ và nộp thay (Tên cty mình)
[5]: MST của cty VN khấu trừ và nộp thay (Mst cty mình)
Hai chỉ tiêu này tự động do ban đầu mình chọn MST của cty mình để đăng nhập

Vậy MST của nhà thầu: làm thế nào để nhập MST của nhà thầu ạ? Hay là mình phải khai MST khác là MST mà cục thuế cấp và tên cty vẫn là tên cty của mình?
Xin cảm ơn ạ
Bên bạn là trả lãi vay
Mình bổ sung thêm trường hợp sử dụng dịch vụ của nước ngoài. Hợp đồng quy định là bên VN chịu thuế nhà thầu, tức là số tiền trả bên kia là số tiền net, các loại thuế phát sinh tại VN do bên VN chịu. Nếu hợp đồng quy định như vậy thì VAT nhà thầu bạn được khấu trừ, TNDN nhà thầu bạn được tính vào chi phí.

Sửa lần cuối:
D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
Bên bạn là trả lãi vay
Mình bổ sung thêm trường hợp sử dụng dịch vụ của nước ngoài. Hợp đồng quy định là bên VN chịu thuế nhà thầu, tức là số tiền trả bên kia là số tiền net, các loại thuế phát sinh tại VN do bên VN chịu. Nếu hợp đồng quy định như vậy thì VAT nhà thầu bạn được khấu trừ, TNDN nhà thầu bạn được tính vào chi phí.
cho em hỏi em đăng nhập mst nộp thay thì chọn mst mới thì phải kê khai thông tin người nộp thuế, thì thông tin này là thông tin công ty nước ngoài ạ hay thông tin của cty em ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA