CÔNG VĂN TRUY THU BHXH XIN CẤP THẺ

• Thread starter phuongpham301294
  • Ngày gửi
P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
Chuyện là công ty em báo tăng 1 LĐ vào 01/05/2017, mẫu D02 phần "từ tháng, năm đến tháng, năm" bên em điền từ 03/2017 đến 03/2017 vì gọi hỏi thì ngta bảo điền thế. Sau một tuần thì BHXH gửi thông báo về "Truy thu từ 01 tháng 03 năm 2017".
Em gọi lên hỏi thì bảo em làm hồ sơ truy thu bao gồm:
- Công văn truy thu
- Tờ khai cấp thẻ BHYT (TKs1)
- Tờ khai D02
- HĐLĐ
- Bảng lương 2017
Hiện tại em đang vướng mắc ở Công văn giải trình do lỗi bên em cũng không đồng ý. Bây giờ em không biết làm thế nào :( mong mọi người giúp đỡ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
lúc trước mình thấy công ty mình giải trình lí do là do công ty mới đi vào hoạt động, nhận sựu còn chưa ổn định nên chưa tiền hành đăng kí, nay công ty đã ổn định về nhận sự, để đảm bảo quyền lợi của nhân viên nên làm công văn này để xin đăng kí từ thời điềm.....

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
lúc trước mình thấy công ty mình giải trình lí do là do công ty mới đi vào hoạt động, nhận sựu còn chưa ổn định nên chưa tiền hành đăng kí, nay công ty đã ổn định về nhận sự, để đảm bảo quyền lợi của nhân viên nên làm công văn này để xin đăng kí từ thời điềm.....
Ui công ty mình đi vào hoạt động 3 năm rồi nên k lấy lý do đó được.
Cái đợt đấy cty mình nợ tiền BHXH nên mình giải trình vì lý do kinh doanh khó khăn này nọ nên nợ tiền BHXH báo tăng k đc chấp nhận cũng bị trả về.
Rồi lý do kế toán làm sai cũng không được.

D

Dao90

Sơ cấp
25/8/10
11
1
3
bạn làm công văn lấy lý do là Giám đốc đi công tác xa dài ngày, do đó không ký kịp thời thủ tục tham gia BHXH cho nhân viên đúng như quyết định được.Chính vì lý do trên Công ty.............. làm công văn này kính đề nghị BHXH thành phố......., tạo điều kiện để cho công ty ............ được báo tăng lao động tham gia BHXH kể từ ngày tháng năm để người lao động được tham gia BHXH theo đúng hợp đồng lao động đã ký kết.
bạn thử giải trình lý do này xem sao

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
bạn làm công văn lấy lý do là Giám đốc đi công tác xa dài ngày, do đó không ký kịp thời thủ tục tham gia BHXH cho nhân viên đúng như quyết định được.Chính vì lý do trên Công ty.............. làm công văn này kính đề nghị BHXH thành phố......., tạo điều kiện để cho công ty ............ được báo tăng lao động tham gia BHXH kể từ ngày tháng năm để người lao động được tham gia BHXH theo đúng hợp đồng lao động đã ký kết.
bạn thử giải trình lý do này xem sao
Báo tăng LĐ bên mình sử dụng phần mềm EBH cơ :((

D

Dao90

Sơ cấp
25/8/10
11
1
3
Bạn không làm gửi qua bưu điện à

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
Bạn không làm gửi qua bưu điện à
Không bên mình báo tăng hay giảm thì làm qua điện tử, còn công văn giải trình thì làm mang lên trực tiếp BHXH quận

D

Dao90

Sơ cấp
25/8/10
11
1
3
Có hai hình thức nộp qua điện tử và Bưu điện mà, mình nộp bưu điện cũng được chứ.bên mình cũng làm thế.

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
Có hai hình thức nộp qua điện tử và Bưu điện mà, mình nộp bưu điện cũng được chứ.bên mình cũng làm thế.
Bên BHXH quận Đống Đa ngta bắt mang nộp trực tiếp người thụ lý :(( mệt lắm cứ cháo hành đi đi về về xong hạch họe

D

Dao90

Sơ cấp
25/8/10
11
1
3
Ngày trước mình cũng có trường hợp báo tăng chậm như bạn mình đã làm với lý do mình nói với bạn đó vẫn được giải quyết bình thường.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Ui công ty mình đi vào hoạt động 3 năm rồi nên k lấy lý do đó được.
Cái đợt đấy cty mình nợ tiền BHXH nên mình giải trình vì lý do kinh doanh khó khăn này nọ nên nợ tiền BHXH báo tăng k đc chấp nhận cũng bị trả về.
Rồi lý do kế toán làm sai cũng không được.
nếu vậy bạn thử xem lí do: nhân viên làm việc mang tính chất thời vụ từ tháng 3, nhưng đến này do có năng lực nên cty nhận vào làm nhân viên chính thức. để tạo điều kiện ........cho nhân viên nên.....

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
nếu vậy bạn thử xem lí do: nhân viên làm việc mang tính chất thời vụ từ tháng 3, nhưng đến này do có năng lực nên cty nhận vào làm nhân viên chính thức. để tạo điều kiện ........cho nhân viên nên.....
Căn bản là cái hợp đồng lao động lai làm việc chính thức từ 1 tháng 2 cơ :((((((((

vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Căn bản là cái hợp đồng lao động lai làm việc chính thức từ 1 tháng 2 cơ :((((((((

Cứ nói sắp xếp lại nhân sự, bộ phận kế toán và hành chính nhân sự không có ai đảm nhiệm nên nộp trễ thôi, thang bảng lương đem lên là đúng rùi, lúc trước mình bị truy thu cũng bắt làm thế. Làm cái công văn BH ít đọc, chủ yếu là đọc cái thang bảng lương.

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
Cứ nói sắp xếp lại nhân sự, bộ phận kế toán và hành chính nhân sự không có ai đảm nhiệm nên nộp trễ thôi, thang bảng lương đem lên là đúng rùi, lúc trước mình bị truy thu cũng bắt làm thế. Làm cái công văn BH ít đọc, chủ yếu là đọc cái thang bảng lương.
T thấy BHXH ở chỗ mọi người nó dễ hơn hay sao ý mà ông này phụ trách bên cty t khó tính dã man :( t đều lấy lý do như mọi người hướng dẫn mà ông ý đều trả về hết:mad::mad::mad::mad:

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Hồi đầu tháng t cũng báo tăng trễ cho 1 lao động của cty mà có phải làm công văn giải trình đâu nhỉ. Họ vẫn đồng ý báo tăng cho mà

P

phuongpham301294

Trung cấp
5/6/17
51
1
8
29
Hồi đầu tháng t cũng báo tăng trễ cho 1 lao động của cty mà có phải làm công văn giải trình đâu nhỉ. Họ vẫn đồng ý báo tăng cho mà
Bên bạn là quận nào vậy?

D

Dao90

Sơ cấp
25/8/10
11
1
3
Chắc có lẽ là ông này đang cần ít phong bì của bạn đấy,hic

P

phuongpham301294

Trung cấp