Khai thuế môn bài đối với VPDD cùng tỉnh.

  • Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
319
29
28
35
Ha Noi
#1
Em chào các bác
Cty em ở quận đống đa,Hà Nội giờ mở thêm VPDD ở quận thanh xuân cũng ở Hà Nội, em kê khai thuế môn bài của VPDD như hình có đúng không các bác? Các bác đã nộp thuế môn bài của VPDD tư vấn giúp. em cảm ơn
upload_2017-8-24_20-22-29-png.18806
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#2
Bạn có đkkd của vp đại diện chưa? Ngày cấp đkkd là ngày nào? MST của vp đại diện là mã số thuế cty có thêm 3 số đuôi. Bạn phải lập tờ khai thuế môn bài của vp đại diện trc, mình ko biết hn có yc phải khai qua mạng ko, còn hcm yc bắt buộc khai qua mạng nên mình phải mua chữ ký số 1 năm. Bạn viết giấy nộp tiền theo mst của vp đại diện. Tiểu mục nộp môn bài vp đại diện đã thay đổi.
 
Thích: lapbitas
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
319
29
28
35
Ha Noi
#3
Bạn có đkkd của vp đại diện chưa? Ngày cấp đkkd là ngày nào? MST của vp đại diện là mã số thuế cty có thêm 3 số đuôi. Bạn phải lập tờ khai thuế môn bài của vp đại diện trc, mình ko biết hn có yc phải khai qua mạng ko, còn hcm yc bắt buộc khai qua mạng nên mình phải mua chữ ký số 1 năm. Bạn viết giấy nộp tiền theo mst của vp đại diện. Tiểu mục nộp môn bài vp đại diện đã thay đổi.
1) văn phòng đại diện bên em không kinh doanh, mst có thêm 3 số, em dùng chữ ký số của cty để khí và nộp tờ khai thuế môn bài được chứ bác?
2) bác xem giúp em mẫu tờ khai thuế môn bài em làm như vậy đúng chưa?
Cảm ơn bác
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#4
1) văn phòng đại diện bên em không kinh doanh, mst có thêm 3 số, em dùng chữ ký số của cty để khí và nộp tờ khai thuế môn bài được chứ bác?
2) bác xem giúp em mẫu tờ khai thuế môn bài em làm như vậy đúng chưa?
Cảm ơn bác
Mình chưa làm trường hợp văn phòng đại diện cùng tỉnh thành phố với trụ sở chính bao giờ, nhưng theo mình đọc luật ở dưới đây thì trường hợp bên bạn VPDD và cty cùng 1 thành phố thì nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài và nộp lệ phí môn bài cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của cty bạn. Bạn hỏi cán bộ thuế để rõ hơn nhé.
Điều 4, 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC có hiệu lực kể từ ngày 01-01-2017
Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài
1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:
a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;
b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;
c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm
Điều 5. Khai, nộp lệ phí môn bài
1. Khai, nộp lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.
a) Khai lệ phí môn bài 4
a.1) Khai lệ phí môn bài một lần khi tổ chức mới ra hoạt động kinh doanh, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh; a.2) Trường hợp người nộp lệ phí có đơn vị phụ thuộc (chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh) kinh doanh ở cùng địa phương cấp tỉnh thì người nộp lệ phí thực hiện nộp Hồ sơ khai lệ phí môn bài của các đơn vị phụ thuộc đó cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của người nộp lệ phí;
 
Thích: lapbitas
lapbitas

lapbitas

Thành viên thân thiết
24/1/11
319
29
28
35
Ha Noi
#5
Cảm ơn các bác! em vừa nộp tờ khai thuế môn bài hôm nay qua mạng. còn tiền thuế thì em cũng nộp qua mạng cho KBNN, và Cơ quan quản lý thu của VPDD đó, không biết có sao không nhỉ? hay phải nộp cho CQT quản lý của trụ sở chính các bác nhỉ?
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#6
Cảm ơn các bác! em vừa nộp tờ khai thuế môn bài hôm nay qua mạng. còn tiền thuế thì em cũng nộp qua mạng cho KBNN, và Cơ quan quản lý thu của VPDD đó, không biết có sao không nhỉ? hay phải nộp cho CQT quản lý của trụ sở chính các bác nhỉ?
Trường hợp bên bạn theo mình trích luật thì là nộp cho cơ quan quản lý của trụ sở chính. Còn của cty mình VPDD khác tỉnh nên nộp ở nơi đặt VPDD. Bạn nộp tờ khai theo MST cty hay MST VPDD. Nếu nộp thuế sai thì có thể tiền sẽ trả về hoặc treo ở kho bạc. Mình làm công văn gửi chi cục thuế xin điều chuyển tiền về đúng MST. Bạn gọi cho cán bộ quản lý thuế bên bạn hỏi cụ thể xem tn nhé
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,658
310
83
Đà Lạt
#7
Văn phòng đại diện (VPĐD) không tiến hành hoạt động sản xuất, kinh doanh thì VPĐD không phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN, lệ phí môn bài nhưng phải đăng ký để được cấp mã số thuế (theo công văn số 1200/BTC-TCT ngày 24/01/2017 của Bộ Tài Chính)
 
Thích: lapbitas
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#8
Văn phòng đại diện (VPĐD) không tiến hành hoạt động sản xuất, kinh doanh thì VPĐD không phải nộp thuế GTGT, thuế TNDN, lệ phí môn bài nhưng phải đăng ký để được cấp mã số thuế (theo công văn số 1200/BTC-TCT ngày 24/01/2017 của Bộ Tài Chính)
Công văn bạn trích dẫn là đối với trường hợp VPDD ko kinh doanh tại VN của công ty nước ngoài. Còn đây trường hợp bạn ấy là cty VN, mở thêm VP đại diện tại VN
Điều 4, 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC có hiệu lực kể từ ngày 01-01-2017
Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài
1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:
a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;
b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;
c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm
 
ACC4RUM

ACC4RUM

Thành viên thân thiết
2/3/09
1,658
310
83
Đà Lạt
#9
Công văn bạn trích dẫn là đối với trường hợp VPDD ko kinh doanh tại VN của công ty nước ngoài. Còn đây trường hợp bạn ấy là cty VN, mở thêm VP đại diện tại VN
Điều 4, 5 Thông tư 302/2016/TT-BTC có hiệu lực kể từ ngày 01-01-2017
Điều 4. Mức thu lệ phí môn bài
1. Mức thu lệ phí môn bài đối với tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ như sau:
a) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư trên 10 tỷ đồng: 3.000.000 (ba triệu) đồng/năm;
b) Tổ chức có vốn điều lệ hoặc vốn đầu tư từ 10 tỷ đồng trở xuống: 2.000.000 (hai triệu) đồng/năm;
c) Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 (một triệu) đồng/năm
Mọi thành phần kinh tế đều bình đẳng và chính sách của Việt Nam cũng không thể "ưu ái" nước ngoài hơn Việt Nam. Theo Điều 2, Nghị định 139/2018/NĐ-CP thì "Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này" Phải là hoạt động sản xuất, kinh doanh nhé (các tổ chức, cá nhân mà không hoạt động sản xuất, kinh doanh thỉ không phải là đồi tượng nộp lệ phí môn bài.
Theo Công văn 658/TCT-CS ngày 28/02/2017 của Tổng cục Thuế: "Căn cứ các quy định trên, Bộ Tài chính đã có các công văn số 15865/BTC-CST ngày 07/11/2016, công văn số 1025/BTC-CST ngày 20/01/2017 hướng dẫn về lệ phí môn bài, theo đó đối với trường hợp Văn phòng đại diện của doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài; trường hợp Văn phòng đại diện không hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài theo quy định", như vậy không chỉ có "nước ngoài" đâu nhé.
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#10
Mọi thành phần kinh tế đều bình đẳng và chính sách của Việt Nam cũng không thể "ưu ái" nước ngoài hơn Việt Nam. Theo Điều 2, Nghị định 139/2018/NĐ-CP thì "Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này" Phải là hoạt động sản xuất, kinh doanh nhé (các tổ chức, cá nhân mà không hoạt động sản xuất, kinh doanh thỉ không phải là đồi tượng nộp lệ phí môn bài.
Theo Công văn 658/TCT-CS ngày 28/02/2017 của Tổng cục Thuế: "Căn cứ các quy định trên, Bộ Tài chính đã có các công văn số 15865/BTC-CST ngày 07/11/2016, công văn số 1025/BTC-CST ngày 20/01/2017 hướng dẫn về lệ phí môn bài, theo đó đối với trường hợp Văn phòng đại diện của doanh nghiệp có hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thì phải nộp lệ phí môn bài; trường hợp Văn phòng đại diện không hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa dịch vụ thì không phải nộp lệ phí môn bài theo quy định", như vậy không chỉ có "nước ngoài" đâu nhé.
Mọi văn phòng đại diện đều ko có chức năng kinh doanh mà bạn, nếu có chức năng kinh doanh nó đã thành chi nhánh rồi. Hơn nữa Thông tư 302/2016/TT-BTC cũng quy định rất rõ mức lệ phí môn bài của VP đại diện là 1 triệu/năm
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
414
236
43
#11
Em chào các bác
Cty em ở quận đống đa,Hà Nội giờ mở thêm VPDD ở quận thanh xuân cũng ở Hà Nội, em kê khai thuế môn bài của VPDD như hình có đúng không các bác? Các bác đã nộp thuế môn bài của VPDD tư vấn giúp. em cảm ơn
View attachment 18806
Bạn đã điều chỉnh đc thuế môn bài nộp nhầm chưa? Bạn xem file đính kèm mục 4 để điều chỉnh lại cho đúng nhé @lapbitas
 

Đính kèm

Thích: lapbitas
A Rainbow

A Rainbow

Thành viên thân thiết
20/5/14
188
17
18
Hà Nội
#13
Các bác cho e hỏi chút ạ. Tháng 10/2017 bên e đã làm hồ sơ xoá bỏ văn phòng giao dịch, vậy năm 2018 khi nộp thuế môn bài cho trụ sở chính e có phải làm tờ khai không ạ?
 

BQT trực tuyến

  • HungTV
    HungTV
    Quản trị viên / Admin

Thành viên trực tuyến

  • HungTV
  • huonghvtc89
  • xediengiatot

Xem nhiều