Mất hóa đơn nhập hàng đầu vào chưa kê khai thuế xử lý thế nào?

707 lượt xem

S

suri dung

Sơ cấp
29/8/17
4
0
1
24
Chào cả nhà! Em có chút vấn đề muốn nhờ mọi người trợ giúp ạ!

Công ty em phân phối sản phẩm phân bón hữu cơ sinh học.
Ngày 28/08/2017 bên nhà cung cấp vừa xuất hóa đơn cho em lô hàng trị giá 96 triệu. Trên đường từ NCC về công ty em có đánh rơi file tài liệu nên bị mất hóa đơn + đơn đặt hàng cho lô hàng đó. Hóa đơn vừa mới xuất cả 2 bên đều chưa kê khai gì ạ. Vậy cả nhà cố vấn giúp em nên xử lý như thế nào ạ? Nếu báo mất hóa đơn thì sẽ bị phat ntn và làm sao để giảm nhẹ mức phạt hoặc phạt cảnh cáo thôi ạ?
Em cảm ơn!
 
Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

https://dichvuketoanthuetrongoi.com/
8/5/17
50
14
8
E đọc bài viết ở đây để hiểu rõ hơn: http://tfic2014.com/ke-toan-thue/co-bi-phat-hay-khong-khi-lam-mat-hoa-don-376.html
Phạt tiền thấp nhất: E báo liền với thuế thì đây được xem là 1 tình tiết giảm nhẹ thì bị phạt 4 triệu
Phạt cảnh cáo: e kiếm ra thêm 1 tình tiết giảm nhẹ nữa, cộng lại được 2 tình tiết giảm nhẹ
Không bị phạt: tạo ra tình huống bị thiên tai như trời mưa to gió lớn làm bay hóa đơn xuống kênh, sông hoặc bị cướp, giật (lúc này phải ra trình báo công an tại địa điểm bị cướp, giật == > cái này có lẽ e hk dám làm), hoặc bị trộm (e đến công an tại địa điểm bị trộm, như ra công viên, hay quán nước và bị trộm mà không hay biết)
 
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
961
159
43
Mây và núi!!!
Chào cả nhà! Em có chút vấn đề muốn nhờ mọi người trợ giúp ạ!

Công ty em phân phối sản phẩm phân bón hữu cơ sinh học.
Ngày 28/08/2017 bên nhà cung cấp vừa xuất hóa đơn cho em lô hàng trị giá 96 triệu. Trên đường từ NCC về công ty em có đánh rơi file tài liệu nên bị mất hóa đơn + đơn đặt hàng cho lô hàng đó. Hóa đơn vừa mới xuất cả 2 bên đều chưa kê khai gì ạ. Vậy cả nhà cố vấn giúp em nên xử lý như thế nào ạ? Nếu báo mất hóa đơn thì sẽ bị phat ntn và làm sao để giảm nhẹ mức phạt hoặc phạt cảnh cáo thôi ạ?
Em cảm ơn!
1. Em làm thủ tục báo mất hóa đơn: BC21/AC ngay
2. Phạt: Căn cứ điều 12, thông tư 10/2014/TT-BTC (sửa đổi bổ sung tại khoản 6 điều 1 Thông tư 176/2016/TT-BTC)
"Điều 12. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn của người mua
1. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách; trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc do sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng khác thì không bị xử phạt tiền.
..."
 
K

Kin7

Thành viên thân thiết
8/5/15
5,193
990
113
Bên bạn làm mất. Bên bạn chịu phạt. Làm như bạn trên hướng dẫn là ok.
 
S

suri dung

Sơ cấp
29/8/17
4
0
1
24
E đọc bài viết ở đây để hiểu rõ hơn: http://tfic2014.com/ke-toan-thue/co-bi-phat-hay-khong-khi-lam-mat-hoa-don-376.html
Phạt tiền thấp nhất: E báo liền với thuế thì đây được xem là 1 tình tiết giảm nhẹ thì bị phạt 4 triệu
Phạt cảnh cáo: e kiếm ra thêm 1 tình tiết giảm nhẹ nữa, cộng lại được 2 tình tiết giảm nhẹ
Không bị phạt: tạo ra tình huống bị thiên tai như trời mưa to gió lớn làm bay hóa đơn xuống kênh, sông hoặc bị cướp, giật (lúc này phải ra trình báo công an tại địa điểm bị cướp, giật == > cái này có lẽ e hk dám làm), hoặc bị trộm (e đến công an tại địa điểm bị trộm, như ra công viên, hay quán nước và bị trộm mà không hay biết)
E đọc bài viết ở đây để hiểu rõ hơn: http://tfic2014.com/ke-toan-thue/co-bi-phat-hay-khong-khi-lam-mat-hoa-don-376.html
Phạt tiền thấp nhất: E báo liền với thuế thì đây được xem là 1 tình tiết giảm nhẹ thì bị phạt 4 triệu
Phạt cảnh cáo: e kiếm ra thêm 1 tình tiết giảm nhẹ nữa, cộng lại được 2 tình tiết giảm nhẹ
Không bị phạt: tạo ra tình huống bị thiên tai như trời mưa to gió lớn làm bay hóa đơn xuống kênh, sông hoặc bị cướp, giật (lúc này phải ra trình báo công an tại địa điểm bị cướp, giật == > cái này có lẽ e hk dám làm), hoặc bị trộm (e đến công an tại địa điểm bị trộm, như ra công viên, hay quán nước và bị trộm mà không hay biết)
Dạ chị ơi! Vậy thời gian báo mất hóa đơn báo sớm hay muộn ảnh hưởng đến mức phạt như thế nào ạ? Giờ nếu trường hợp em thỏa thuận được với kế toán bên nhà cung cấp: Coi như là hóa đơn đó họ lập sai, lưu nội bộ nhưng trong quá trình lưu trữ bị mất thì chỉ bị phạt cảnh cáo thôi đúng ko chị?
 
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
334
12
18
27
Dạ chị ơi! Vậy thời gian báo mất hóa đơn báo sớm hay muộn ảnh hưởng đến mức phạt như thế nào ạ? Giờ nếu trường hợp em thỏa thuận được với kế toán bên nhà cung cấp: Coi như là hóa đơn đó họ lập sai, lưu nội bộ nhưng trong quá trình lưu trữ bị mất thì chỉ bị phạt cảnh cáo thôi đúng ko chị?
Nếu mình là bên bán thì mình sẽ không làm như vậy vì cái khoản đi đi lại lại lên cơ quan thuế để lấy được cái biên bản phạt cũng tốn kha khá thời gian đấy vì mình từng đi làm cái đấy rồi nên mình biết
 
Yêu đời_Yêu người

Yêu đời_Yêu người

https://dichvuketoanthuetrongoi.com/
8/5/17
50
14
8
Thông tư số 176/2016/TT-BTC ban hành ngày 31 tháng 10 năm 2016 quy định xử phạt vi phạm hành chính về hóa đơn:
“1. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hoá đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) để hạch toán kế toán, kê khai thuế và thanh toán vốn ngân sách; trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc do sự kiện bất ngờ, sự kiện bất khả kháng khác thì không bị xử phạt tiền.
Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng), người bán và người mua lập biên bản ghi nhận sự việc, người bán đã kê khai, nộp thuế, có hợp đồng, chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa, dịch vụ và có một tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt ở mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có từ hai tình tiết giảm nhẹ thì xử phạt cảnh cáo....
 

Thành viên trực tuyến

  • mypham0711
  • goseotop

TEXT LINK

Xem nhiều