VỐN GÓP KD THỰC TẾ NHIỀU HƠN VỐN TRÊN ĐKKD

  • Thread starter nguyenthiphuonghd
  • Ngày gửi

78323 lượt xem

N

nguyenthiphuonghd

Sơ cấp
22/10/13
44
0
6
Hà Nội
Dear các bạn!
Cty mình có 1 vấn đề. giám đốc Cty mình do không để ý nên đã góp vốn kinh doanh thực tế (bằng cách chuyển khoản vào TK Cty) nhiều hơn rất nhiều so với vốn góp trên đăng ký kinh doanh.
Hiện tại vấn đề này mình vẫn chưa tìm ra được hướng giải quyết.
Mong các bạn, các anh chị em có ai biết cách giải quyết giúp mình với
thanks nhiều
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
566
340
63
Loại hình cty bạn là gì? CP hay TNHH 1TV, TNHH 2 TV, DNTN...
Với sở KHĐT: ko bị phạt gì
Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư Quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính về thành lập doanh nghiệp chỉ có quy định về việc vốn thực góp thấp hơn vốn cam kết góp sẽ bị xử phạt mà không có quy định về việc vốn thực góp cao hơn vốn cam kết góp. Do vậy, trong trường hợp của doanh nghiệp bạn việc vốn thực góp cao hơn vốn cam kết góp được ghi nhận trong Giấy đăng ký kinh doanh sẽ không bị xử phạt vi phạm hành chính.
Nhưng bạn nên làm lại giấy đkkd tăng vốn điều lệ lên bằng số vốn đã thực góp
Với thuế thì tạm thời mình chưa tìm ra văn bản nào, chỉ có cái đoạn này nhưng chắc ko phải trường hợp công ty bạn
Thông tư 96/2015/TT-BTC Điều 5, Khoản 3 như sau:
“22. Trường hợp doanh nghiệp thực hiện tiếp nhận thêm thành viên góp vốn mới theo quy định của pháp luật mà số tiền thành viên góp vốn mới bỏ ra cao hơn giá trị phần vốn góp của thành viên đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp thì xử lý như sau:
Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được xác định là thuộc sở hữu của doanh nghiệp, bổ sung vào nguồn vốn kinh doanh thì không tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp nhận vốn góp.
Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được chia cho các thành viên góp vốn cũ thì khoản chênh lệch này là thu nhập của các thành viên góp vốn cũ"
 
Sửa lần cuối:
P

Phạm Hoàng An

Thành viên thân thiết
5/1/16
373
130
43
Dear các bạn!
Cty mình có 1 vấn đề. giám đốc Cty mình do không để ý nên đã góp vốn kinh doanh thực tế (bằng cách chuyển khoản vào TK Cty) nhiều hơn rất nhiều so với vốn góp trên đăng ký kinh doanh.
Hiện tại vấn đề này mình vẫn chưa tìm ra được hướng giải quyết.
Mong các bạn, các anh chị em có ai biết cách giải quyết giúp mình với
thanks nhiều
Góp thiếu mới có vấn đề thôi, góp dư cũng ảnh hưởng lắm đâu bạn. Giải quyết thì theo minh có 2 cách:
- Chuyển trả lại phần góp vốn dư
- Làm thủ tục tăng vốn.
 
chudinhxinh

chudinhxinh

Thành viên thân thiết
25/10/09
1,697
941
113
TP.Hồ Chí Minh
Góp vốn Kinh Doanh nhiều hơn so với vốn góp theo điều lệ
  1. Vốn góp của thành viên mới cao hơn số vốn ghi trên điều lệ công ty:
  2. Có phải làm lại giấy phép kinh doanh với sở kế hoạch đầu tư không?
  3. Có bị phạt không? ảnh hướng thế nào đến cổ đông công ty?
*Một: ghi nhận khoản vay để tạm treo TK 3388 sau này thay đổi giấy phép với sở kế hoạch đầu tư sau:
Góp vốn: Nợ TK 111,112/ Có TK 411= Vốn điều lệ
Phần giá trị cao hơn vốn điều lệ: Nợ TK 111,112/ Có TK 3388
Sau này thay đổi lại giấy phép với sở kế hoạch đầu tư: Nợ TK 3388/ Có TK 411
Hoặc ghi nhận vào khoản góp vốn khác:
Góp vốn: Nợ TK 111,112/ Có TK 4111= Vốn điều lệ
Phần giá trị cao hơn vốn điều lệ: Nợ TK 111,112/ Có TK 4118 Vốn khác
Sau này nếu có thay đổi lại giấy phép với sở kế hoạch đầu tư: Nợ TK 4111/ Có TK 4118
*Hai: Vốn góp ko làm giấy phép bổ sung thay đổi
* Về thuế TNDN:

*Căn cứ:
Thông tư 96/2015/TT-BTC tại Điều 5, Khoản 3 Sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại Điều 7, Thông tư số 78/2014/TT-BTC như sau:
“22. Trường hợp doanh nghiệp thực hiện tiếp nhận thêm thành viên góp vốn mới theo quy định của pháp luật mà số tiền thành viên góp vốn mới bỏ ra cao hơn giá trị phần vốn góp của thành viên đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp thì xử lý như sau:
Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được xác định là thuộc sở hữu của doanh nghiệp, bổ sung vào nguồn vốn kinh doanh thì không tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp nhận vốn góp.

Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được chia cho các thành viên góp vốn cũ thì khoản chênh lệch này là thu nhập của các thành viên góp vốn cũ”.
* Căn cứ theo quy định trên:
Nếu doanh nghiệp tiếp nhận thêm thành viên góp vốn mà số tiền thành viên góp vốn mới bỏ ra cao hơn giá trị phần vốn góp của thành viên đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp thì:
– Nếu khoản chênh lệch cao hơn này được xác định thuộc sở hữu của doanh nghiệp và bổ sung vào nguồn vốn kinh doanh thì không tính vào thu nhập chịu thuế để tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
– Nếu khoản chênh lệch cao hơn được chia cho các thành viên góp vốn cũ thì khoản chênh lệch này là thu nhập của thành viên góp vốn cũ, tính thuế thu nhập cá nhân của khoản đó.
Ví dụ: Doanh nghiệp tiếp nhận thêm thành viên A góp vốn, giá trị vốn góp của người đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp là 2 tỷ. Thành viên A góp vốn với số tiền phải bỏ ra góp vốn là 2,2 tỷ.

Số tiền chênh lệch 200 triệu đồng:
+ Nếu số tiền 200 triệu đồng được bổ sung vào nguồn vốn kinh doanh thì không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp đối với khoản tiền chênh lệch này.
+ Nếu số tiền 200 triệu đồng chia cho các thành viên góp vốn còn lại thì tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân của các thành viên đó.


*Về thuế TNCN:
*Căn cứ:
Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP, đồng thời bổ sung sửa đổi một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân. Thông tư 111/2013/TT-BTC do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành ngày 15 tháng 08 năm 2013 và chính thức có hiệu lực từ ngày 01/10/2013
d) Phần tăng thêm của giá trị vốn góp nhận được khi giải thể doanh nghiệp, chuyển đổi mô hình hoạt động, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất doanh nghiệp hoặc khi rút vốn.
e) Các khoản thu nhập nhận được từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, bằng danh tiếng, bằng quyền sử dụng đất, bằng phát minh, sáng chế.

4. Thu nhập từ chuyển nhượng vốn
Thu nhập từ chuyển nhượng vốn là khoản thu nhập cá nhân nhận được bao gồm:
a) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn góp trong công ty trách nhiệm hữu hạn (bao gồm cả công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên), công ty hợp danh, hợp đồng hợp tác kinh doanh, hợp tác xã, quỹ tín dụng nhân dân, tổ chức kinh tế, tổ chức khác.
b) Thu nhập từ chuyển nhượng chứng khoán, bao gồm: thu nhập từ chuyển nhượng cổ phiếu, quyền mua cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các loại chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; thu nhập từ chuyển nhượng cổ phần của các cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp.
c) Thu nhập từ chuyển nhượng vốn dưới các hình thức khác.

*Căn cứ theo quy định trên:
Nếu doanh nghiệp tiếp nhận thêm thành viên góp vốn mà số tiền thành viên góp vốn mới bỏ ra cao hơn giá trị phần vốn góp của thành viên đó trong tổng số vốn điều lệ của doanh nghiệp thì:
– Nếu khoản chênh lệch cao hơn được chia cho các thành viên góp vốn cũ thì khoản chênh lệch này là thu nhập của thành viên góp vốn cũ, tính thuế thu nhập cá nhân của khoản đó.
* Về lợi tức được chia: Khi doanh nghiệp làm ăn có lãi cứ cứ vào kqkd thì việc chia lợi tức căn cứ vào tỉ lệ vốn góp thực của cổ đông để chia lãi
Vốn điều lệ là số vốn do tất cả thành viên góp và được ghi vào Điều lệ công ty. Vốn điều lệ ít nhất phải bằng vốn pháp định để được phép thành lập công ty nếu có quy định theo luật doanh nghiệp (vốn điều lệ tối thiểu).
– Vốn chủ sở hữu là toàn bộ nguồn vốn thuộc sở hữu của chủ doanh nghiệp, của các thành viên trong công ty liên doanh hoặc các cổ đông trong công ty cổ phần, kinh phí quản lý do các đơn vị trực thuộc nộp lên...

= > Như vậy vốn điều lệ là vốn ghi trên giấy phép đăng ký kinh doanh còn vốn chủ sở hữu là số vốn thực của chủ doanh nghiệp. Khi vốn chủ sở hữu lớn hơn vốn điều lệ thì tùy theo loại hình doanh nghiệp mà có ý nghĩa khác nhau.
Nếu là công ty TNHH hoặc cổ phần thì việc lớn hơn này chỉ có ý nghĩa thuận lợi hơn cho kinh doanh vì có nhiều vốn tự có, nâng cao hồ sơ năng lực đi đấu thầu, vay ngân hàng. Còn việc chịu trách nhiệm trước pháp luật thì vẫn chỉ trong phạm vi vốn điều lệ đã góp mà thôi.
Căn cứ vào vốn thực góp để chia cổ tức từ kết quả hoạt động kinh doanh để chia lợi tức cho cổ đông góp vốn, nên mang ý nghĩa thiết thực lợi ích hậu kết quả kinh doanh
Còn nếu là DN tư nhân, công ty hợp danh thì không có ý nghĩa trong việc chịu trách nhiệm vì mức chịu trách nhiệm lúc này là toàn bộ tài sản của chủ DN, kể cả phần không góp vào DN đó.

*Nguồn tham khảo:
– Thông tư 96/2015/TT-BTC Hướng dẫn về thuế thu nhập Doanh nghiệp tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP
– Thông tư số 111/2013/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định 65/2013/NĐ-CP, đồng thời bổ sung sửa đổi một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân. Thông tư 111/2013/TT-BTC do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành ngày 15 tháng 08 năm 2013 và chính thức có hiệu lực từ ngày 01/10/2013
 
K

Kin7

Thành viên thân thiết
8/5/15
5,193
990
113
Trà lời ngắn gọn, xúc tích... cho ngay 1 like nè ..
Cái này mà cho 1 like.
Dốt.
Đã góp vốn tăng lại bảo người ta chuyển lại.
Dở hơi đến nơi rồi.
 
Z

zungcoca

Thành viên thân thiết
20/1/11
488
170
43
43
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Cái này mà cho 1 like.
Dốt.
Đã góp vốn tăng lại bảo người ta chuyển lại.
Dở hơi đến nơi rồi.
Ko biết thằng nào dốt ở đây nha em... đừng có ở đó mà phán như thánh... nhà thờ xây xong chưa để về làm Mẹ bề trên đi em trai ... ăn nói thiếu muối ...
 
nhim_xu

nhim_xu

Hạnh phúc nhất là quá trình ta tạo ra kết quả!
17/8/16
49
7
8
25
Nam Định
Mọi người ơi, tình hình là em sắp thi vào bên điện lực mà e không biết phải ôn gì luôn ạ. Có ai thi vào sở điện lực chưa ạ, cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Lần đầu làm chuyện đó, run quá :"(
 
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành cao cấp
Thành viên BQT
29/5/17
566
340
63
Mọi người ơi, tình hình là em sắp thi vào bên điện lực mà e không biết phải ôn gì luôn ạ. Có ai thi vào sở điện lực chưa ạ, cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Lần đầu làm chuyện đó, run quá :"(
Bạn comment vào đây là bị lạc chủ đề rồi. Bạn có thể search các thông tin trên mạng, trên diễn đàn, hoặc tạo 1 topic riêng (nếu ko vi phạm về nội dung của diễn đàn và ko bị Mod xóa bài :)
 

Thành viên trực tuyến

  • water830101
  • mediqueen
  • TinhLe 123
  • nguyennam9696
  • tibodinh

Xem nhiều

TEXT LINK