Thủ tục hoàn thuế khi lắp dựng băng tải chuyền cho các nhà máy

• Thread starter hoahongkem
  • Ngày gửi
H

hoahongkem

Guest
28/11/06
5
0
0
38
HN
Chào các anh chị, anh chi cho em hỏi chút ạ. Công ty em chuyên đi lắp đặt hệ thống dây chuyền băng tải cho các nhà máy. Hiện tại công ty em đang lắp đặt hai dây chuyền cho 2 nhà máy khác nhau, nhưng hai nhà máy này đều chịu thuế suất 0%. Khi đó Công ty em sẽ được hoàn thuế, em muốn hỏi các thủ tục, hồ sơ hoàn thuế gồm những gì, có phải tách riêng hai công trình đó hay gộp lại ( vì chúng được thi công cùng thời điểm). Nếu Cty em không làm thủ tục hoàn thuế thì số thuế đó có được khấu trừ dần cho các công trình khác hay không.
Rất mong các anh chị có kinh nghiệm về vụ này mách nước cho em cách làm với ạ
Thanh kiu các anh chị rất nhiều ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thue_Nha_Nuoc

User đã bị cấm truy cập
22/5/07
20
0
0
Hanoi
Hỏi chung chung qua!

Nội dung e hỏi chưa rõ ràng nên khó có thể trả lời được, em có thể nói rõ hơn hoặc xem thông tư số 32/BTC-TT mới nhất đấy, xem phần hoàn thuế.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hiểu sai vấn đề rồi.

hoahongkem nói:
Chào các anh chị, anh chi cho em hỏi chút ạ. Công ty em chuyên đi lắp đặt hệ thống dây chuyền băng tải cho các nhà máy. Hiện tại công ty em đang lắp đặt hai dây chuyền cho 2 nhà máy khác nhau, nhưng hai nhà máy này đều chịu thuế suất 0%.
- Không phải thuế suất thuế GTGT áp dụng cho hai nhà máy này bằng 0% đâu. Thuế GTGT sẽ đánh trên hàng hóa, dịch vụ sản xuất, kinh doanh của các nhà máy.

- Thuế suất thuế GTGT của mặt hàng mà khách hàng áp dụng thì bạn không cần quan tâm. Bạn quan tâm tới thuế suất thuế GTGT mà mặt hàng Công ty bạn kinh doanh. Đó là: dịch vụ lắp đặt hệ thống dây chuyền, không biết có chuyển giao công nghệ không?

hoahongkem nói:
Khi đó Công ty em sẽ được hoàn thuế, em muốn hỏi các thủ tục, hồ sơ hoàn thuế gồm những gì, có phải tách riêng hai công trình đó hay gộp lại ( vì chúng được thi công cùng thời điểm).
Nếu Cty em không làm thủ tục hoàn thuế thì số thuế đó có được khấu trừ dần cho các công trình khác hay không.
Rất mong các anh chị có kinh nghiệm về vụ này mách nước cho em cách làm với ạ
Thanh kiu các anh chị rất nhiều ạ
Khi Công ty bạn có thuế GTGT đầu vào lớn hơn thuế GTGT trong 3 tháng liên tục thì bạn sẽ được khấu trừ thuế. Số thuế được khấu trừ là số thuế được cộng dồn. Công ty của bạn làm dịch vụ, là người bán hàng, nên bạn sẽ phải xuất hóa đơn đầu ra, chứ không phải bạn sẽ có được hóa đơn đầu vào nên hai công trình không liên quan gì đến đầu vào của bạn cả để mà xét tới yếu tố hoàn thuế.

H

hoahongkem

Guest
28/11/06
5
0
0
38
HN
Trường hợp của em là thế này cơ ạ: hai nhà máy nói trên khi em xuất hóa đơn đầu ra cho họ thì đều có thuế suất là % ( họ được ưu đãi khi xây dựng, lắp đặt dây chuyền công nghệ đã có công văn của cục thuế cho phép các doanh nghiệp khi cung cấp dịch vụ hàng hóa phục vụ việc XD, lắp đặt dây chuyền cho nhà máy này thì chịu thuế VAT 0%)
Trong khi đó các hóa đơn đầu vào của công ty em cho công trình này vẫn chịu thuế 5% và 10%, vậy là âm thuế chứ ạ.
Vậy có hai vấn đề em cần hỏi là:
1) thủ tục hoàn thuế thì cần làm những gì, bao gồm những chứng từ gì
2) Khi hoàn thuế hai công trình đó có phải hạch toán riêng rẽ không. Nếu các công trình khác của công ty em phải nộp thuế VAT đầu ra thì em có thẻ bù trừ chúng cho nhau hay không, hay một mặt cứ phải hoàn thuế, sau đó lại nộp phần thuế của các công trình khác.
Mong các anh chị giúp em!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoahongkem nói:
Trường hợp của em là thế này cơ ạ: hai nhà máy nói trên khi em xuất hóa đơn đầu ra cho họ thì đều có thuế suất là % ( họ được ưu đãi khi xây dựng, lắp đặt dây chuyền công nghệ đã có công văn của cục thuế cho phép các doanh nghiệp khi cung cấp dịch vụ hàng hóa phục vụ việc XD, lắp đặt dây chuyền cho nhà máy này thì chịu thuế VAT 0%)
Trong khi đó các hóa đơn đầu vào của công ty em cho công trình này vẫn chịu thuế 5% và 10%, vậy là âm thuế chứ ạ.
Vậy có hai vấn đề em cần hỏi là:
1) thủ tục hoàn thuế thì cần làm những gì, bao gồm những chứng từ gì
Thì giả sử như bạn nói, hóa đơn bán hàng sẽ xuất với thuế suất 0% và bạn sẽ được khấu trừ thuế GTGT.

Thủ tục hoàn thuế bạn xem trong Thông tư 32/2007/TT-BTC. Nói ra đây thì dài và không tạo cho bạn sự tìm tòi.

hoahongkem nói:
2) Khi hoàn thuế hai công trình đó có phải hạch toán riêng rẽ không. Nếu các công trình khác của công ty em phải nộp thuế VAT đầu ra thì em có thẻ bù trừ chúng cho nhau hay không, hay một mặt cứ phải hoàn thuế, sau đó lại nộp phần thuế của các công trình khác.
Mong các anh chị giúp em!
Số thuế GTGT được hoàn sẽ là số lũy kế theo thời gian, không tách riêng ra theo từng nghiệp vụ hay hạng mục công trình. Như vậy, bạn cộng tất cả các hóa đơn đầu vào trong thời gian xin hoàn thuế (của hai công trình) để xác định số thuế GTGT đề nghị hoàn.

H

hoahongkem

Guest
28/11/06
5
0
0
38
HN
Cám ơn bác Tú Anh nhiều nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA