Sữa lỗi #N/A

• Thread starter Nguyễn Quốc Thiện
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Quốc Thiện

Guest
3/9/17
1
1
1
28
Chào mọi người ạ!
Em nhập hàm vlookup để dò tìm giữa hai bảng excell và đảm bảo là đúng công thức nhưng lại bị lỗi #N/A, em đã thử chọn cột-> chuột phải-> Formats cell-> General-> Ok. Nhưng lỗi #N/A vẫn bị. Xin mọi người giúp em khắc phục lỗi này ạ. T_T

• Like
Reactions: Timhetpin
Khóa học Quản trị dòng tiền
ngayngodaikho

ngayngodaikho

Trung cấp
18/11/11
57
9
8
Đến mà hỏi
Chào mọi người ạ!
Em nhập hàm vlookup để dò tìm giữa hai bảng excell và đảm bảo là đúng công thức nhưng lại bị lỗi #N/A, em đã thử chọn cột-> chuột phải-> Formats cell-> General-> Ok. Nhưng lỗi #N/A vẫn bị. Xin mọi người giúp em khắc phục lỗi này ạ. T_T

Bạn đưa file lên đây thì mọi người mới có thể trợ giúp bạn được!

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Lỗi này là dò không có. Chắc chắn là bạn đã chọn nhầm cột hoặc Code định dạng khác nhau. Bạn coi có ẩn cột nào không.

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Chào mọi người ạ!
Nếu tất cả đều ra #N/A thì do công thức bạn lập sai. Nếu có cái đúng và có cái sai thì phải so sánh sự khác nhau giữa gía trị tìm kiếm và vùng dữ liệu nguồn: Độ dài ký tự, chữ hoa chữ thường, có dấu và không dấu

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Đưa file lên.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào mọi người ạ!
Chào bạn,
Lỗi này chủ yếu là do không tìm thấy điều kiện tìm kiếm trong cột dữ liệu đầu tiên. Không tìm thấy ở đaay có thể là sai kiểu format dữ liệu hoặc giá trin tìm kiếm không có trong cột đầu tiên của vùng dữ liệu. Bạn xem lại file của mình và công thức với toán tử true/false cuối cùng. Để có thể biết chính xác thì bạn nên gửi file lên đây mọi người mới giúp đc.
Gook luck!

H

hahamimi125

Guest
7/7/17
4
1
3
33
ui vlookup ! mình cũng cần học cái này. các tiền bối chỉ giúp em vs ạ em cảm ơn nhiều lắm

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Chào mọi người ạ!
Để tránh lỗi N/A khi dùng hàm vlookup nên lồng hàm này vào hàm iferror, cấu trúc như sau:
iferror(vlookup(....);giá trị trả về nếu vlookup cho ra kết quả sai) - Giá trị trả về nên để là 0 thì khi đó kết quả của bạn vẫn chạy bình thường và có thể dùng các hàm khác để tính toán trên cột dữ liệu sau khi vlookup

• Like
Reactions: Nga279
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@nguyenduykhanh36 Cái này nếu bạn dùng chính xác hàm kia, chứ như bạn trên dò sai (Khác với không có) mà làm thế thì nó trống hết trơn.

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
@nguyenduykhanh36 Cái này nếu bạn dùng chính xác hàm kia, chứ như bạn trên dò sai (Khác với không có) mà làm thế thì nó trống hết trơn.
À, ý mình là trong một chuỗi số cần tính toán từ kết quả hàm vlookup nếu có lỗi NA thì sẽ không tính được, lúc đó phải xóa từng dòng, thay vì thế ta dùng hàm iferror để bẫy lỗi nó trả về 0, lúc đó vẫn tính toán được cho cái chuỗi đó, còn việc bạn ấy làm hàm thế nào thì mình chưa xem đến

• Like
Reactions: Nga279
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
À, ý mình là trong một chuỗi số cần tính toán từ kết quả hàm vlookup nếu có lỗi NA thì sẽ không tính được, lúc đó phải xóa từng dòng, thay vì thế ta dùng hàm iferror để bẫy lỗi nó trả về 0, lúc đó vẫn tính toán được cho cái chuỗi đó, còn việc bạn ấy làm hàm thế nào thì mình chưa xem đến
Dùng Isna.

Timhetpin

Timhetpin

Guest
9/9/17
1
0
1
30
@Kin7 cho e hỏi đăng bài viết của mình ntn ạ

T

Trần Hoàng Nhi

Guest
7/9/17
8
1
3
32
Bạn đã cố định cột tìm kiếm chưa, nếu không cố định khi kéo công thức xuống nó sẽ kéo theo bảng tìm kiếm xuống phía dưới và sẽ báo lỗi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA