THUẾ THU NHẬP DOANH NGHIỆP

N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
Mọi người giúp em với ạ! Tình hình là em mới xin vào làm kế toán cho công ty sản xuất và cung cấp phần mềm. Em được giao làm hồ sơ thuế để test thử trình độ. Em được giao một bộ hợp đồng gồm hợp đồng chính và các phụ lục. Trong mỗi phụ lục gồm có: 1 hợp đồng phụ thực hiện từng giai đoạn của phần mềm, 1 invoice ( khách hàng nước ngoài chuyển khoản cho công ty em bao nhiêu thì in ra invoice ), 1 biên bản nghiệm thu sản phẩm phần mềm. Giờ em muốn làm hồ sơ thuế TNDN thì cần những văn bản gì ạ? Sếp bảo làm sao lồng cái hợp đồng, invoice với bản nghiệm thu vào kiểu như để chứng minh thu nhập cảu doanh nghiệp để được hương ưu đãi miễn thuế đối với DN sản xuất phần mềm ấy ạ!
Mọi người giúp đỡ em với???

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
please help me !!!

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Mọi người giúp em với ạ! Tình hình là em mới xin vào làm kế toán cho công ty sản xuất và cung cấp phần mềm. Em được giao làm hồ sơ thuế để test thử trình độ. Em được giao một bộ hợp đồng gồm hợp đồng chính và các phụ lục. Trong mỗi phụ lục gồm có: 1 hợp đồng phụ thực hiện từng giai đoạn của phần mềm, 1 invoice ( khách hàng nước ngoài chuyển khoản cho công ty em bao nhiêu thì in ra invoice ), 1 biên bản nghiệm thu sản phẩm phần mềm. Giờ em muốn làm hồ sơ thuế TNDN thì cần những văn bản gì ạ? Sếp bảo làm sao lồng cái hợp đồng, invoice với bản nghiệm thu vào kiểu như để chứng minh thu nhập cảu doanh nghiệp để được hương ưu đãi miễn thuế đối với DN sản xuất phần mềm ấy ạ!
Mọi người giúp đỡ em với???
Với file này Hi vọng giúp được bạn

Đính kèm

• Uu_dai_DN_Phan_mem.docx
    25.4 KB · Lượt xem: 46
N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
Cám ơn bạn! Phần đó mình có năm được. Mình muốn hỏi là thủ tục và hồ sơ cần những gì ạ? Cần văn bản nào để lồng được hợp đồng, invoice và bản nghiệm thu mô tả sản phẩm vào để nộp cho cơ quan thuế ạ?

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Cám ơn bạn! Phần đó mình có năm được. Mình muốn hỏi là thủ tục và hồ sơ cần những gì ạ? Cần văn bản nào để lồng được hợp đồng, invoice và bản nghiệm thu mô tả sản phẩm vào để nộp cho cơ quan thuế ạ?
Thuế TNDN là do DN tự quyết toán, CQT chỉ xem xét hồ sơ khi có quyết định thanh - kiểm tra thuế.
Thủ tục , hồ sơ chính là các chứng từ (hợp đồng, invoice, nghiệm thu..) của bạn và các chứng từ đó đảm bảo đầy đủ các điều kiện để được áp dụng ưu đãi, khi CQT hỏi thì bạn chỉ ra là :" Doanh nghiệp tôi sản xuất phần mềm, doanh thu thu được từ phần mềm chúng tôi sản xuất ra, phần mềm đáp ứng các điều kiện abc.... theo qui định của BTTT...." ví dụ như vậy.

N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
@binhminhsom Bạn có thể nói rõ hơn chỗ "các chứng từ đó đảm bảo đây đủ các điều kiện để được áp dụng ưu đãi" cho mình được ko? Mình dân tay ngang nên cũng ko rành lắm? Cám ơn bạn!

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
@binhminhsom Bạn có thể nói rõ hơn chỗ "các chứng từ đó đảm bảo đây đủ các điều kiện để được áp dụng ưu đãi" cho mình được ko? Mình dân tay ngang nên cũng ko rành lắm? Cám ơn bạn!
Ví dụ:
1. Giấy phép đầu tư, Đăng ký kinh doanh (ngành nghề sản xuất phần mềm)
2. Bản mô tả "Dự án phần mềm"
3. Quy trình sản xuất phần mềm (tối thiểu 3/7 công đoạn theo quy định của pháp luật về Quy trình sản xuất phần mềm"
4. Hợp đồng cung cấp với đối tác mua phần mềm kèm theo hóa đơn và chứng từ thanh toán (Phần mềm do DN sản xuất ra và thuộc Danh mục sản phẩm phần mềm được quy định của BTTT, tên - chức năng của phần mềm được chỉ ra trong hợp đồng, thể hiện trên hóa đơn - invoice)
5. Đầy đủ chứng từ hạch toán chi phí sản xuất và vận hành doanh nghiệp.
...
Thân!

N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
cám ơn bạn binhminhsom nhiều nha. Đúng cái mình đang cần. Không biết bạn có form mẫu của bản mô tả với lại quy trình sản xuất không? Cho mình xin được ko?

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Ví dụ:
1. Giấy phép đầu tư, Đăng ký kinh doanh (ngành nghề sản xuất phần mềm)
2. Bản mô tả "Dự án phần mềm"
3. Quy trình sản xuất phần mềm (tối thiểu 3/7 công đoạn theo quy định của pháp luật về Quy trình sản xuất phần mềm"
4. Hợp đồng cung cấp với đối tác mua phần mềm kèm theo hóa đơn và chứng từ thanh toán (Phần mềm do DN sản xuất ra và thuộc Danh mục sản phẩm phần mềm được quy định của BTTT, tên - chức năng của phần mềm được chỉ ra trong hợp đồng, thể hiện trên hóa đơn - invoice)
5. Đầy đủ chứng từ hạch toán chi phí sản xuất và vận hành doanh nghiệp.
...
Thân!

Quá chuẩn ko cần biết chỉnh ở mô nè ... hihi

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
cám ơn bạn binhminhsom nhiều nha. Đúng cái mình đang cần. Không biết bạn có form mẫu của bản mô tả với lại quy trình sản xuất không? Cho mình xin được ko?

Chứ lâu ni cái công ty nớ nó làm kiểu chi.. thì bây chừ mình làm theo kiếu đó ... .chứ tìm form, cải tiến biểu mẫu làm chi rứa hè ... hihihi

N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
@zungcoca :) mình ko được xem mẫu. Cái này là để test thử, mình làm xong rồi mới được xem bộ mẫu của công ty để đối chiếu. Thế mới khổ

binhminhsom

binhminhsom

17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
@zungcoca :) mình ko được xem mẫu. Cái này là để test thử, mình làm xong rồi mới được xem bộ mẫu của công ty để đối chiếu. Thế mới khổ
Quy trình bạn có thể dựa vào Quy trình của Bộ để lập ra.
Mô tả thì bạn phải biết về phần mềm, mô tả chủ yếu là về kỹ thuật.
Để test thì bạn chỉ cần chỉ ra cho họ thấy là bạn biết cái gì cần và cần cái gì đủ. Thế là đạt đến 80% rồi.

• Like
Reactions: nabito_kt
N

nabito_kt

Guest
7/9/17
7
0
1
29
@binhminhsom Cám ơn bạn nhiều nha. Thông tin của bạn rất bổ ích :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA