Mất hóa đơn điện tử đã chuyển đổi

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Bạn này nói chuẩn ko cần chỉnh nè... chắc là cũng đang dùng hóa don điện tử nè... ai thử nghiệm qua rồi sẽ thấy nó tiện lợi rất rất rất rất rất nhiều...
Em cũng đang dùng nè bác. Cơ mà thấy cũng chả sướng hơn giấy bao nhiêu. HaHa

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
- Hóa đơn chuyển đổi có một vài dấu hiệu để phân biệt với bản hiển thị hoặc hóa đơn thông thường.

Hóa đơn chuyển đổi # Hóa đơn điện tử in ra giấy thì mình có thấy khác nhau rồi
Nhưng nếu trường hợp bạn in cái hóa đơn chuyển đổi đó ra PDF. Và từ PDF in ra giấy. Nếu mất ta lại in và ký
Thì nó cũng chả khác nhau gì hết
Và nếu nói mất hóa đơn chuyển đổi cũng như mất hóa đơn giấy và bị phạt thì tính ra nó cũng rủi ro nếu làm mất như hóa đơn giấy nhỉ. Nên nói là không sợ làm mất như các dữ liệu so sánh giữa hai loại thì chưa chính xác bạn nhỉ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Hóa đơn chuyển đổi # Hóa đơn điện tử in ra giấy thì mình có thấy khác nhau rồi
Nhưng nếu trường hợp bạn in cái hóa đơn chuyển đổi đó ra PDF. Và từ PDF in ra giấy. Nếu mất ta lại in và ký
Thì nó cũng chả khác nhau gì hết
Và nếu nói mất hóa đơn chuyển đổi cũng như mất hóa đơn giấy và bị phạt thì tính ra nó cũng rủi ro nếu làm mất như hóa đơn giấy nhỉ. Nên nói là không sợ làm mất như các dữ liệu so sánh giữa hai loại thì chưa chính xác bạn nhỉ

Vì bạn cứ muốn dùng hóa đơn giấy nên rõ ràng bạn sẽ thấy hóa đơn chuyển đổi ko có gì khác với hóa đơn giấy. Tuy nhiên về bản chất, hóa đơn điện tử chỉ dùng trên các thiết bị điện tử, ko in ấn gì cả và có thể tra cứu mọi nơi, mọi lúc (Trên mây mà).

Hơn nữa hóa đơn điên tử sẽ được lưu trữ ko chỉ trên server của người bán mà còn trên server của nhà cung cấp dịch vụ giải pháp hóa đơn điện tử (Theo luật kế toán là 10 năm), như vậy thì còn sợ mất mát hay lưu trữ gì nữa bạn :)

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Em cũng đang dùng nè bác. Cơ mà thấy cũng chả sướng hơn giấy bao nhiêu. HaHa

Ohh vậy sao ...

Bên mình thì mấy bạn kế toán chi nhánh như dược giải phóng luôn í.... vì hàng ngày các bạn ấy phải viết tay và xuất hóa dơn cho khách hàng thanh toán 200K trở lên (dù khách hàng có lấy hóa dơn hay khong) ... viết ngày này qua ngày khác đến nỗi lúc mới vào chữ xấu như gà bươi giờ chữ đẹp như luyện lun..... và cuối ngày còn phải làm bảng kê tổng hợp các khách hàng thanh toán dưới 200K để viết và xuất chung một hóa dơn nữa... lúc nào cũng than vãn mình nghe hại não lun ... giờ thì hết than vãn rùi... từ khi áp dụng hóa dơn điện tử thì mỗi phiếu thu tiền khách hàng hoàn thành thì click vào xuất hóa đơn thì tự động phần mềm liên kết VNPT sẽ xuất mỗi hóa dơn điện tử tương ứng... quá khỏe lun...

Khách hàng cũng thích vì về nhà mở hộp mail là hóa dơn điện tử đã có sẵn rùi.... fast and furious

Trừ trường hợp khách hàng cần chữ ký và đóng dấu cty thì một cú click là lập tức có thể có ngay hóa dơn chuyển đổi (chuyển từ hóa don điện tử sang hóa đơn in giấy)... quá khỏe lun,,,

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Vì bạn cứ muốn dùng hóa đơn giấy nên rõ ràng bạn sẽ thấy hóa đơn chuyển đổi ko có gì khác với hóa đơn giấy. Tuy nhiên về bản chất, hóa đơn điện tử chỉ dùng trên các thiết bị điện tử, ko in ấn gì cả và có thể tra cứu mọi nơi, mọi lúc (Trên mây mà).

Hơn nữa hóa đơn điên tử sẽ được lưu trữ ko chỉ trên server của người bán mà còn trên server của nhà cung cấp dịch vụ giải pháp hóa đơn điện tử (Theo luật kế toán là 10 năm), như vậy thì còn sợ mất mát hay lưu trữ gì nữa bạn :)
Em không muốn dùng giấy nhé. Đang xài hóa đơn điện tử nè. Nhưng mà có vài chỗ chưa rõ nên muốn trao đổi để hiểu rõ hơn bản chất của nó đó. Tất nhiên nếu bác nói em xài rồi sao không hiểu mà làm được thì đó là do em muốn hiểu cặn kẽ, còn làm được bởi vì làm theo cái mình biết chớ chưa hẵn cái biết đã đúng

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Ohh vậy sao ...

Bên mình thì mấy bạn kế toán chi nhánh như dược giải phóng luôn í.... vì hàng ngày các bạn ấy phải viết tay và xuất hóa dơn cho khách hàng thanh toán 200K trở lên (dù khách hàng có lấy hóa dơn hay khong) ... viết ngày này qua ngày khác đến nỗi lúc mới vào chữ xấu như gà bươi giờ chữ đẹp như luyện lun..... và cuối ngày còn phải làm bảng kê tổng hợp các khách hàng thanh toán dưới 200K để viết và xuất chung một hóa dơn nữa... lúc nào cũng than vãn mình nghe hại não lun ... giờ thì hết than vãn rùi... từ khi áp dụng hóa dơn điện tử thì mỗi phiếu thu tiền khách hàng hoàn thành thì click vào xuất hóa đơn thì tự động phần mềm liên kết VNPT sẽ xuất mỗi hóa dơn điện tử tương ứng... quá khỏe lun...

Khách hàng cũng thích vì về nhà mở hộp mail là hóa dơn điện tử đã có sẵn rùi.... fast and furious

Trừ trường hợp khách hàng cần chữ ký và đóng dấu cty thì một cú click là lập tức có thể có ngay hóa dơn chuyển đổi (chuyển từ hóa don điện tử sang hóa đơn in giấy)... quá khỏe lun,,,
À. Thì tất nhiên phải lợi hơn nhiều chứ. Nhưng mà bên mình thì không giống bên bạn. Do liên quan nhiều tới hệ thống. Nên ban đầu nó sẽ phức tạp tí sau rồi chắc chắn sẽ thoải mái hơn nhiều.

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Em không muốn dùng giấy nhé. Đang xài hóa đơn điện tử nè. Nhưng mà có vài chỗ chưa rõ nên muốn trao đổi để hiểu rõ hơn bản chất của nó đó. Tất nhiên nếu bác nói em xài rồi sao không hiểu mà làm được thì đó là do em muốn hiểu cặn kẽ, còn làm được bởi vì làm theo cái mình biết chớ chưa hẵn cái biết đã đúng

Như bác @zungcoca nói đúng đấy bạn. Khi bạn tích hợp xong hệ thống erp với phần mềm hóa đơn điện tử thì bán hàng xong là bạn có hóa đơn luôn rồi.

Có lẽ bạn với tư cách người mua thì lợi ích lớn nhất của hóa đơn điện tử và nhất là hóa đơn điện tử có mã xác thực là trong việc lưu trữ và tránh mua phải hàng của đơn vị có trong sổ đen của cơ quan thuế.

V

Vivian27

Guest
11/9/17
4
2
3
24
Cảm ơn mọi người ạ
Mình đọc bình luận mà hoang mang quá. Có bạn nói hóa đơn chuyển đổi chỉ mang tính chất tham khảo. Có bạn lại nói hóa đơn chuyển đổi có giá trị như hóa đơn gốc và khi đã chuyển đổi rồi thì hóa đơn trên web không còn giá trị.
Vậy cho mình hỏi giờ mình làm mất là phải báo mất cho bên cung cấp? Nếu vậy thì người ta có thể in lại cho mình 01 bản va đóng dấu như ban đầu không? Và quan trọng nhất mình có bị phạt tiền gì không ạ? Mình lo quá

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Cảm ơn mọi người ạ
Mình đọc bình luận mà hoang mang quá. Có bạn nói hóa đơn chuyển đổi chỉ mang tính chất tham khảo. Có bạn lại nói hóa đơn chuyển đổi có giá trị như hóa đơn gốc và khi đã chuyển đổi rồi thì hóa đơn trên web không còn giá trị.
Vậy cho mình hỏi giờ mình làm mất là phải báo mất cho bên cung cấp? Nếu vậy thì người ta có thể in lại cho mình 01 bản va đóng dấu như ban đầu không? Và quan trọng nhất mình có bị phạt tiền gì không ạ? Mình lo quá

Mình xin lỗi ở trên mình chưa đọc kỹ nên trả lời hơi lạc đề, minh xin trả lời lại như sau:

1. Về bản chất giá trị pháp lý của hóa đơn điện tử nằm ở bản điện tử của nó - tức trên server. Do đó dù bạn có làm mất hóa đơn chuyển đổi nhưng giá trị bản chất của nó không ở cái tờ giấy mà ở file điện tử. Do đó bạn sẽ không bị phạt. Tuy nhiên do hóa đơn chuyển đổi chỉ được in 1 lần duy nhất nên trong trường hợp này bạn có thể nhờ bên bán in lại bản thể hiện của hóa đơn và đóng dấu, có chữ ký là được. Nếu các cơ quan chức năng yêu cầu, bạn có thể đăng nhập lại vào bản hóa đơn điện tử của người bán là được.

2. Do được quy định trong thông tư nên hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn điện tử, tuy nhiên giá trị thông tin cao nhất vẫn nằm ở bản điện tử.

• Like
Reactions: Vivian27
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
- Do hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn thông thường nên nếu mất bạn sẽ phải làm báo mất như hóa đơn bình thường. Khi đã chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn chuyển đổi thì bạn hiểu đơn giản là nó đã trở thành hóa đơn giấy thông thường rồi, còn bản điện tử kia chỉ còn giá trị tham khảo.

1. Về bản chất giá trị pháp lý của hóa đơn điện tử nằm ở bản điện tử của nó - tức trên server. Do đó dù bạn có làm mất hóa đơn chuyển đổi nhưng giá trị bản chất của nó không ở cái tờ giấy mà ở file điện tử. Do đó bạn sẽ không bị phạt. Tuy nhiên do hóa đơn chuyển đổi chỉ được in 1 lần duy nhất nên trong trường hợp này bạn có thể nhờ bên bán in lại bản thể hiện của hóa đơn và đóng dấu, có chữ ký là được. Nếu các cơ quan chức năng yêu cầu, bạn có thể đăng nhập lại vào bản hóa đơn điện tử của người bán là được.

Ở trên bạn nói mất hóa đơn chuyển đổi thì vẫn báo mất như hóa đơn giấy. Mà báo mất thì bị phạt.
Dưới thì bạn nói không bị phạt
Mong bạn giải đáp dùm nhé

• Like
Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Ở trên bạn nói mất hóa đơn chuyển đổi thì vẫn báo mất như hóa đơn giấy. Mà báo mất thì bị phạt.
Dưới thì bạn nói không bị phạt
Mong bạn giải đáp dùm nhé

Uh đoạn ở trên mình nói sai do chưa đọc kỹ và đã sửa rồi đó bạn.

• Like
V

Vivian27

Guest
11/9/17
4
2
3
24
Mình xin lỗi ở trên mình chưa đọc kỹ nên trả lời hơi lạc đề, minh xin trả lời lại như sau:

2. Do được quy định trong thông tư nên hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý như hóa đơn điện tử, tuy nhiên giá trị thông tin cao nhất vẫn nằm ở bản điện tử.
Cảm ơn bạn nhé.
Vì mình photo xong bản lưu và tìm hoài không thấy bản gốc đâu nên sợ quá. Chưa dám nói với ai về vụ mất hóa đơn vì sợ bị phạt.
Bây giờ thì có thể yên tâm gửi nhà cung cấp xin lại bản in khác rồi. Nhẹ cả lòng :)

P

Phạm thị bé

Sơ cấp
14/5/19
4
0
1
31
Em giờ đang gặp trường hợp như anh chị ạ. E làm mất hóa đơn chuyển đổi đầu vào. Bên thuế bảo nếu không tìm lại được thì sẽ xử lí phạt. Anh chị hươnga dẫn cho e với ạ

Đ

Đoàn Thị Kiều Vân

Sơ cấp
15/8/19
1
0
1
26
Mọi người ơi cho e hỏi, e mới làm hóa đơn đt mà e lỡ chuyển hóa đơn giấy lần 2 mà e k để ý, vậy e phải làm gì ạ, có bị phạt hay k ạ.E hoang mang quá :(

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA