Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa Đơn Điện Tử

• Thread starter Kaspersky
  • Ngày gửi
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
@Fuji Mountain Không phải là muốn hay không mà là muốn biết chắc chắn trường hợp này thì thế nào, kia thì thế nào để biết mà làm cho đúng thôi.

hiểu ý bạn chết liền.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Hi b!
2 trường hợp chuyển đổi này, có 1 điểm khác biệt rất lớn là, với hóa đơn giấy được chuyển đổi từ hóa đơn điện tử, nếu làm mất hóa đơn giấy được chuyển đổi đó sẽ bị phạt như việc mất hóa đơn bình thường nhé! Còn với với hóa đơn giấy chỉ là được in ra dạng in ảnh, thì nó chỉ mang tính đối chiếu nội bộ... mất sẽ không sao cả.
Còn đúng là hóa đơn điện tử lúc nào cũng có giá trị, nhưng có thể hiểu môm na là khi chưa chuyển đổi giá trị pháp lý sẽ cao hơn khi đã được chuyển đổi rồi.

Mình nghĩ bạn đang có chút nhầm lẫn ở đây. Mất hóa đơn chuyển đổi không bị phạt nhé.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Hóa đơn điện tử nhiều ưu điểm hơn hóa đơn giấy nhưng cần thời gian thì mới chuyển hẳn được. Thói quen dùng hóa đơn giấy bao nhiêu năm rồi, sao dễ đổi như vậy được.

Cái gì vậy bạn. năm sau (chỉ còn 3 tháng nữa thôi) là sẽ có thông tư hướng dẫn DN chuyển đổi từ hóa dơn giấy sang hóa đơn điện tử ròi. các DN đang rầm rộ tham gia các buổi hội thảo hướng dẫn về hóa don điện tử. bạn cứ như người trên trời rơi xuống. ở đó mà dùng hóa đơn giấy quen rồi dễ gì mà chuyển đổi duoc. kakka

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
@Fuji Mountain Không phải là muốn hay không mà là muốn biết chắc chắn trường hợp này thì thế nào, kia thì thế nào để biết mà làm cho đúng thôi.

đếch hiểu muốn nói gì lun.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
đếch hiểu muốn nói gì lun.
- "Đếch": Bạn nói với người nào không biết, nói với bạn bè hay đồng nghiệp cũng không quan tâm. Nhưng ở đây thì nói cho lịch sự vào. Dù là lớn tuổi hay già thì cũng không nên nói kiểu này.

R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
Cả nhà cho e hỏi cách đăng ký hoá đơn điện tử với cơ quan thuế với ạ? Em mới đăng ký lần đầu ah. Thủ tục đăng ký hoá đơn điện tử có giống với hoá đơn giấy không ạ? Cơ quan thuế có xuống kiểm tra địa điểm kinh doanh không ạ? Ai có kinh nghiệm đặt in hoá đơn điện tử giúp em với ạ, em cảm ơn

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@rose_of_moon85
Nếu cty bạn đang sử dụng hóa đơn giấy thì trước tiên bạn cần làm một cái quyết định chuyển qua sử dụng hóa đơn điện tử, kẹp kèm mẫu hóa đơn điện tử vào rồi gửi trực tiếp lên cơ quan thuế. Sau khi họ đồng ý thì bạn tiến hàng làm thông báo phát hành hóa đơn điện tử. Cách làm y như sử dụng hóa đơn giấy vậy.

• Like
Reactions: rose_of_moon85
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Cả nhà cho e hỏi cách đăng ký hoá đơn điện tử với cơ quan thuế với ạ? Em mới đăng ký lần đầu ah. Thủ tục đăng ký hoá đơn điện tử có giống với hoá đơn giấy không ạ? Cơ quan thuế có xuống kiểm tra địa điểm kinh doanh không ạ? Ai có kinh nghiệm đặt in hoá đơn điện tử giúp em với ạ, em cảm ơn

Bạn gói cho sdt này để dc hỗ trợ miễn phí nhé: 090 149 1239 gặp bạn Hồng.

Kinh nghiệm thì nhiều, nhưng do các cơ quan thuế không thống nhất cách làm, bên cạnh đó do 1 số nhà cung cấp phần mềm hóa đơn điện tử đi cửa trước cửa sau gì gì đó => có 1 số nơi họ làm khó DN.

Trân trọng.

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
@rose_of_moon85
Nếu cty bạn đang sử dụng hóa đơn giấy thì trước tiên bạn cần làm một cái quyết định chuyển qua sử dụng hóa đơn điện tử, kẹp kèm mẫu hóa đơn điện tử vào rồi gửi trực tiếp lên cơ quan thuế. Sau khi họ đồng ý thì bạn tiến hàng làm thông báo phát hành hóa đơn điện tử. Cách làm y như sử dụng hóa đơn giấy vậy.

Hic, chưa chắc đã chuẩn đâu vì có nơi họ đòi mẫu hóa đơn chuyển đổi hoặc đòi thông báo chứ ko cần quyết đinh ...

Bên mình làm bao nhiêu rồi mà nhiều khi vẫn vướng vì lý do gì đâu á.

Khổ lắm người ơi.

Sửa lần cuối:
R

rose_of_moon85

Trung cấp
1/5/06
101
5
18
39
Ha Noi
@rose_of_moon85
Không bạn ah. Mình chưa đặt in hoá đơn bao giờ. Giờ mới bắt đầu sử dụng đến hoá đơn

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Hic, chưa chắc đã chuẩn đâu vì có nơi họ đòi mẫu hóa đơn chuyển đổi hoặc đòi thông báo chứ ko cần quyết đinh ...

Bên mình làm bao nhiêu rồi mà nhiều khi vẫn vướng vì lý do gì đâu á.

Khổ lắm người ơi.
Tớ nói thực tế tớ làm với cục thuế, còn tất nhiên cái này đâu phải quy chuẩn chung đâu mà giống nhau cả nước. HiHi. Đó là một cách để tham khảo thôi.

H

ha_vnpt.vn

Guest
20/9/17
3
2
3

Bạn ở khu vực nào? Do hiện tại mỗi chi cục thuế đòi hỏi khác nhau.
Nhưng thủ tục chung là:
1. Thông báo phát hành hóa đơn điện tử
2. Quyết định phát hành hóa đơn điện tử
3. Mẫu hóa đơn điện tử

Đầu tiên sẽ nộp trên nhantokhai, sau đó 1 ngày thuế sẽ gọi lại. chi cục nào bắt nộp giấy sẽ cầm nhưng giấy tờ trên lên cơ quan thuế.

1 số chi cục thuế cần thêm 1 số giấy tờ như:

- Hợp đồng với nhà cung cấp hóa đơn điện tử
- Mẫu 3.14 ( mẫu của hóa đơn tự in)
- Mẫu hóa đơn chuyển đổi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA