Hóa Đơn Điện Tử

• Thread starter Kaspersky
  • Ngày gửi
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Đây là một chủ đề hay, tuy nhiên các bạn tránh lan man, gây mất đoàn kết nhé.
Tôi xin tóm lại các vấn đề cần trao đổi:
1. Hóa đơn chuyển đổi in qua máy in ảo và in lại nhiều lần có được không?
2. Giá trị pháp lý của bản in "Bản thể hiện của hóa đơn điện tử" không có dấu, chữ ký bên bán hàng?
Chúng ta hãy cùng nhau phân tích chứ không "soi mói" gì nhau nhé.
Thân!

• Like
Reactions: Kaspersky
Khóa học Quản trị dòng tiền
binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Quan điểm cá nhân của tôi:
1. Hóa đơn chuyển đổi: Về nguyên tắc chỉ được in 1 lần (giống hóa đơn tự in) tuy nhiên các bạn kế toán nhà mình hay lo xa, in qua Máy in ảo đề phòng Khách hàng "xin lại". Việc này hoàn toàn có thể với điều kiện không chỉnh sửa nội dung trên file PDF đã in từ phần mềm lập hóa đơn điện tử.
2. Theo tôi hiểu thì khi doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử thì khi gửi cho khách hàng phải gửi file gốc của hóa đơn đó đồng thời (có thể) gửi thêm bản thể hiện của hóa đơn điện tử (file PDF). Khách hàng có thể in file PDF để lưu trữ tuy nhiên khi có yêu cầu thì phải chứng minh bằng file GỐC của hóa đơn điện tử đó. Vì vậy, nguyên tắc (của tôi) khi nhận hóa đơn điện tử là: 1 - in file thể hiện, 2 - đối chiếu file gốc trên phần mềm xem file được người bán cung cấp. Hiện nay còn có hóa đơn điện tử có mã xác thực của cơ quan thuế. Thay vì bạn nhận được file gốc của hóa đơn thì bạn chỉ nhận được file PDF và để tra cứu, đối chiếu thì vào trang xác nhận của thuế và nhập vào đoạn mã xác nhận trên hóa đơn.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
1. Hóa đơn chuyển đổi: Về nguyên tắc chỉ được in 1 lần (giống hóa đơn tự in) tuy nhiên các bạn kế toán nhà mình hay lo xa, in qua Máy in ảo đề phòng Khách hàng "xin lại". Việc này hoàn toàn có thể với điều kiện không chỉnh sửa nội dung trên file PDF đã in từ phần mềm lập hóa đơn điện tử.
2. Theo tôi hiểu thì khi doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử thì khi gửi cho khách hàng phải gửi file gốc của hóa đơn đó đồng thời (có thể) gửi thêm bản thể hiện của hóa đơn điện tử (file PDF). Khách hàng có thể in file PDF để lưu trữ tuy nhiên khi có yêu cầu thì phải chứng minh bằng file GỐC của hóa đơn điện tử đó. Vì vậy, nguyên tắc (của tôi) khi nhận hóa đơn điện tử là: 1 - in file thể hiện, 2 - đối chiếu file gốc trên phần mềm xem file được người bán cung cấp. Hiện nay còn có hóa đơn điện tử có mã xác thực của cơ quan thuế. Thay vì bạn nhận được file gốc của hóa đơn thì bạn chỉ nhận được file PDF và để tra cứu, đối chiếu thì vào trang xác nhận của thuế và nhập vào đoạn mã xác nhận trên hóa đơn.
- Em đồng ý với quan điểm của anh về vấn đề thứ 1 (Là quan điểm của em chứ không không biết nó hợp pháp không nhé) bởi vì. Nếu mình in ra từ PDF và từ PDF đó in ra rồi ký thì cái này chả ai biết được là in trực tiếp từ chương trình ra hay từ PDF. Và tất nhiên là cấm chỉnh sửa File. Chỉnh sửa File ở đây cũng như mình tẩy xóa trên hóa đơn giấy đặt in trước đây. Và khi in hóa đơn chuyển đổi thì người ký tên trên hóa đơn chuyển đổi hoàn toàn tự chịu trách nhiệm về tính chính xác của hóa đơn đó. Nếu tự ý sửa thì cũng như trường hợp bạn làm giả hóa đơn vậy.
Và người nhận có thể đối chiếu với chương trình.
- Vấn đề thứ hai thì hiện tại như bên em là khi có hóa đơn điện tử phát sinh do giao dịch mua bán, thì khách hàng tự lên trên Web của bên em để tải về, mỗi khách hàng được cung cấp một User và Pass Word để tự quản lý hóa đơn của mình
Như vậy thì tránh được việc người bán tự ý tải về rồi chính sửa sau đó giao cho người mua. Người mua cũng không mất thời gian đề đối chiếu nếu nhận File từ người bán.
Còn bên em nhận hóa đơn đầu vào từ nhà cung cấp thì hầu như là có User Password để tự lên tải hóa đơn về, số ít là nhận File từ nhà cung cấp thì sẽ yêu cầu đối chiếu trên Web và chụp Web đó để lưu lại.

• Like
Reactions: binhminhsom
B

bexeo91

Guest
26/8/17
6
1
3
32
@Mrtrinhhp Không hiểu ý bạn lắm. Muốn in thì in có sao đâu bạn. In ra đễ lưu trữ, để hoạch toán...
Mỗi đầu hóa đơn sẽ được lưu trữ trên server của nhà cung cấp phần mềm là 10 năm. In ra để lưu trữ cũng ko sao. Cái đó la do cách làm việc của người kế toán thôi.

C

Công Tử Họ Nguyễn

Guest
21/8/17
6
7
3
34
Căn cứ pháp lý đã ghi rõ trong Thông tư số 32/2011/TT-BTC rồi, hoá đơn điện tử chỉ được phép in chuyển đổi 1 lần, còn bạn lách luật in trên máy in ảo là do bạn và bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hoàn toàn đến tính pháp lý của nó khi cơ quan thuế thanh tra - kiểm tra. Do đó tôi nghĩ một số bạn bên Viettel hay ... gì đó, các bạn nên chú ý tư vấn người dùng tuân thủ pháp luật và hướng dẫn khách hàng sử dụng 1 cách tốt nhất và đúng theo pháp luật. Trong quá trình tư vấn và hỗ trợ các bạn phải rõ ràng chính sách hậu mãi. Các ông bán xong chạy tụt dẹp mặc kệ người dùng đấy mới là cái chúng tôi quan tâm, nên đề nghị các bạn có những comment xây dựng hợn nữa nhé. Sống trong 1 xã hội thì chịu khó nắm tay nhau để mà cùng thành công, chứ sâu xé nhau thì lại lưỡng bại câu thương mà thôi :))

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Căn cứ pháp lý đã ghi rõ trong Thông tư số 32/2011/TT-BTC rồi, hoá đơn điện tử chỉ được phép in chuyển đổi 1 lần, còn bạn lách luật in trên máy in ảo là do bạn và bạn sẽ phải chịu trách nhiệm hoàn toàn đến tính pháp lý của nó khi cơ quan thuế thanh tra - kiểm tra. Do đó tôi nghĩ một số bạn bên Viettel hay ... gì đó, các bạn nên chú ý tư vấn người dùng tuân thủ pháp luật và hướng dẫn khách hàng sử dụng 1 cách tốt nhất và đúng theo pháp luật. Trong quá trình tư vấn và hỗ trợ các bạn phải rõ ràng chính sách hậu mãi. Các ông bán xong chạy tụt dẹp mặc kệ người dùng đấy mới là cái chúng tôi quan tâm, nên đề nghị các bạn có những comment xây dựng hợn nữa nhé. Sống trong 1 xã hội thì chịu khó nắm tay nhau để mà cùng thành công, chứ sâu xé nhau thì lại lưỡng bại câu thương mà thôi :))

Hay lắm...

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Rất cảm kích các thành viên đã góp ý, công ty chúng tôi luôn luôn hỗ trợ tư vấn người sử dụng tuân thủ đúng Pháp luật về thuế như những bài trả lời trước đây, vì vậy tôi nghĩ bạn ở bên @Hỗ trợ Viettel-CA BHXH... cũng nên xây dựng những comment và những nội dung tuân thủ pháp luật trên diễn đàn này, tránh tình trạng tư vấn không đúng và tràn lan những nội dung không tốt, ảnh hưởng tới cả cộng đồng.

N

nguyenhaibinh1992

Guest
2/11/16
3
1
3
31
Hóa đơn điện tử nhiều ưu điểm hơn hóa đơn giấy nhưng cần thời gian thì mới chuyển hẳn được. Thói quen dùng hóa đơn giấy bao nhiêu năm rồi, sao dễ đổi như vậy được.

H

ha_vnpt.vn

Guest
20/9/17
3
2
3
Hi b!
Hóa đơn điện tử in ra giấy có 2 dạng như bạn nói.
1. Chuyển đổi sang hóa đơn giấy. Trên hóa đơn giấy sẽ có dòng chữ: HÓA ĐƠN NÀY ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI TỪ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ SỐ ..... NGÀY ... THÁNG ... NĂM....
Trên hóa đơn điện tử sẽ có dòng chữ: HÓA ĐƠN NÀY ĐÃ ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI SANG HÓA ĐƠN GIẤY SỐ .... NGÀY ... THÁNG ... NĂM ....
=> Với trường hợp này, hóa đơn giấy sẽ có giá trị pháp lý, hóa đơn điện tử chỉ còn giá trị lưu trữ. Chỉ được phép chuyển đổi 1 lần duy nhất.
Điểm nhận dạng: Trên hóa đơn giấy sẽ không có chữ kí số, và người bán phải kí tươi và đóng dấu

2. In hóa đơn điện tử ra, đây là dạng in file ảnh ra, nên trên hóa đơn giấy sẽ giống hệt hóa đơn điện tử, có đầy đủ là chữ kí số của người bán.
Người bán chỉ đóng dấu treo lên hóa đơn
=> Trường hợp này: File giấy in ra chỉ có giá trị thanh toán nội bộ, không có giá trị pháp lý. Nên sẽ được in ra n lần

Với cả 2 trường hợp này, doanh nghiệp đều chỉ cần máy in thông thường, không cần máy in hóa đơn chuyên dụng

• Like
Reactions: Fuji Mountain
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Hi b!
1. Chuyển đổi sang hóa đơn giấy. Trên hóa đơn giấy sẽ có dòng chữ: HÓA ĐƠN NÀY ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI TỪ HÓA ĐƠN ĐIỆN TỬ SỐ ..... NGÀY ... THÁNG ... NĂM....
Trên hóa đơn điện tử sẽ có dòng chữ: HÓA ĐƠN NÀY ĐÃ ĐƯỢC CHUYỂN ĐỔI SANG HÓA ĐƠN GIẤY SỐ .... NGÀY ... THÁNG ... NĂM ....
=> Với trường hợp này, hóa đơn giấy sẽ có giá trị pháp lý, hóa đơn điện tử chỉ còn giá trị lưu trữ. Chỉ được phép chuyển đổi 1 lần duy nhất.

Bạn có chắc chắn trường hợp bôi đậm không nhỉ. Mình cần chính xác cái này. Và nếu như thế thì mắc gì phải in hóa đơn chuyển đổi ra để rồi phải lưu nó và lại sợ rách, mất như hóa đơn đặt in nhỉ
Mời bạn @Hóa đơn điện tử VNIs và bạn @HOTRO-HDDT-VNPT cho ý kiến nhé

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Hi b!
Điểm nhận dạng: Trên hóa đơn giấy sẽ không có chữ kí số, và người bán phải kí tươi và đóng dấu

2. In hóa đơn điện tử ra, đây là dạng in file ảnh ra, nên trên hóa đơn giấy sẽ giống hệt hóa đơn điện tử, có đầy đủ là chữ kí số của người bán.
Người bán chỉ đóng dấu treo lên hóa đơn
=> Trường hợp này: File giấy in ra chỉ có giá trị thanh toán nội bộ, không có giá trị pháp lý. Nên sẽ được in ra n lần

Với cả 2 trường hợp này, doanh nghiệp đều chỉ cần máy in thông thường, không cần máy in hóa đơn chuyên dụng

Gửi @ha_vnpt.vn ,

1. Hóa đơn điện tử về cơ bản giá trị pháp lý cao nhất của nó nằm ở dạng điện tử chứ không nằm ở bản chuyển đổi. Mặc dù theo thông tư 32 hóa đơn chuyển đổi có giá trị pháp lý trong các giao dịch mua bán nhưng kể cả nếu hóa đơn này bị mất, người mua vẫn có thể sử dụng bản hiện thị của hóa đơn điện tử ký và đóng dấu vào thay thế. Trong mọi trường hợp đều có thể tìm lại hóa đơn điện tử để đối chiếu và sử dụng - Đây là hóa đơn gốc.

2. Phần này mình nghĩ bạn nên nói rõ với bản thể hiện của hóa đơn điện tử có thể in n lần và ko có giá trị pháp lý.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Mọi người ơi, tình hình là em sắp thi vào bên điện lực mà e không biết phải ôn gì luôn ạ. Có ai thi vào sở điện lực chưa ạ, cho em xin ít kinh nghiệm với ạ. Lần đầu làm chuyện đó, run quá :"(
Lộn chuồng rồi nhé. Chuồng này trao đổi về hóa đơn điện tử, không phải thi cử nhé

• Like
Reactions: Hoangkyo
H

ha_vnpt.vn

Guest
20/9/17
3
2
3
Bạn có chắc chắn trường hợp bôi đậm không nhỉ. Mình cần chính xác cái này. Và nếu như thế thì mắc gì phải in hóa đơn chuyển đổi ra để rồi phải lưu nó và lại sợ rách, mất như hóa đơn đặt in nhỉ
Hi b!
2 trường hợp chuyển đổi này, có 1 điểm khác biệt rất lớn là, với hóa đơn giấy được chuyển đổi từ hóa đơn điện tử, nếu làm mất hóa đơn giấy được chuyển đổi đó sẽ bị phạt như việc mất hóa đơn bình thường nhé! Còn với với hóa đơn giấy chỉ là được in ra dạng in ảnh, thì nó chỉ mang tính đối chiếu nội bộ... mất sẽ không sao cả.
Còn đúng là hóa đơn điện tử lúc nào cũng có giá trị, nhưng có thể hiểu môm na là khi chưa chuyển đổi giá trị pháp lý sẽ cao hơn khi đã được chuyển đổi rồi.

• Like
Reactions: Fuji Mountain
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
Hi b!
2 trường hợp chuyển đổi này, có 1 điểm khác biệt rất lớn là, với hóa đơn giấy được chuyển đổi từ hóa đơn điện tử, nếu làm mất hóa đơn giấy được chuyển đổi đó sẽ bị phạt như việc mất hóa đơn bình thường nhé! Còn với với hóa đơn giấy chỉ là được in ra dạng in ảnh, thì nó chỉ mang tính đối chiếu nội bộ... mất sẽ không sao cả.
Còn đúng là hóa đơn điện tử lúc nào cũng có giá trị, nhưng có thể hiểu môm na là khi chưa chuyển đổi giá trị pháp lý sẽ cao hơn khi đã được chuyển đổi rồi.
Hiện tại thì có hai luồng ý kiến xung quanh việc hóa đơn chuyển đổi mất.
Trước thì bác kia cũng nói là bị phạt, nhưng sau đó đổi ý nói là không bị phạt nữa.
Bạn có thể xem lại kỹ vấn đề này, chắc chắn nhé, chứ nếu mà nói nó bị phạt thì chắc chả ai chuyển đổi làm gì.
Cũng vì lý do này mà có hai ý kiến như thế nên có lẽ đem cái này đi hỏi cục thuế là OK nhất

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Bác chuẩn quá.

Có 1 số vấn đề sẽ liên quan đến cái file hóa đơn điện tử PDF, nhưng mình sẽ bàn sau ở 1 chủ đề khác nhé.

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
xo rỳ cả nhà, mấy hôm rồi bận quá nên chưa trả lời được.

Mình cần xác minh lại 1 tí nhé, có gì sẽ báo lại cả nhà sớm (khổ lắm).

Trân trọng.

• Like
Reactions: Kaspersky
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
xo rỳ cả nhà, mấy hôm rồi bận quá nên chưa trả lời được.

Mình cần xác minh lại 1 tí nhé, có gì sẽ báo lại cả nhà sớm (khổ lắm).

Trân trọng.
Hy vọng sẽ sớm nhận được câu trả lời chính xác vấn đề từ bác nhé. Sau này kiểu gì cũng xài hóa đơn điện tử hết nên cần một cái gì đó chắc chắn nhất để khi làm khỏi phải lăn tăn chuyện này chuyện nọ liên quan tới hóa đơn điện tử.

K

Khương Nhi

Guest
22/9/17
1
0
1
28
mọi người cho em hỏi , hôm nay em viết hóa đơn nhưng bỏ sót 1trang (3 liên) , vd như em đã viết hd số 0000001, em viết sang hd số 0000003, vậy qua hôm sau em phải hủy tờ hd 0000002 hay có viết tiếp cho ngày sau được hay không ạ. em mới vào nghê các bác chỉ dẫn thêm giúp em nhé

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Hóa đơn điện tử nhiều ưu điểm hơn hóa đơn giấy nhưng cần thời gian thì mới chuyển hẳn được. Thói quen dùng hóa đơn giấy bao nhiêu năm rồi, sao dễ đổi như vậy được.

năm sau là áp dụng. cò muốn hay ko cũng phải tuân thủ qui định bạn ơi.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@Fuji Mountain Không phải là muốn hay không mà là muốn biết chắc chắn trường hợp này thì thế nào, kia thì thế nào để biết mà làm cho đúng thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA