Chuẩn mực "Ảnh hưởng của thay đổi tỷ giá"

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Tôi đang nghiên cứu về VAS số 10 " Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái", do tôi đang phải thực hiện chuyển đổi Báo cáo tài chính của một công ty là công ty con của một tập đoàn đa quốc gia từ VNĐ sang USD. (Công ty này hạch toán bằng VNĐ theo chế độ kế toán việt nam)

Tuy nhiên, VAS 10 chỉ quy định cho việc chuyển đổi báo cáo tài chính của hoạt động ở nước ngoài khi hợp nhất với báo cáo tài chính của các doanh nghiệp ở Việt Nam

Bạn nào đã nghiên cứu nhiều về các loại chuẩn mực có thể đóng góp ý kiến cho công việc chuyển đổi của tôi được không? cảm ơn rất nhiều

(các bạn có thể cho ý kiến về chuyển đổi cho từng chỉ tiêu, chênh lệch tỷ giá thì hạch toán ntn nhé)

Tôi gửi kèm theo đây VAS 10 để tham khảo nhé (file PDF)

Khóa học Quản trị dòng tiền
yukos

yukos

bsdinsight.com
19/8/04
190
1
18
52
bsdinsight.com
www.bsdinsight.com
Công việc này giống như công việc mà Bác đánh giá lại thay đổi tỷ giá vào cuối kỳ kế toán thôi mà. Chỉ có khác là trong kế toán VN ta, thì cuối năm, doanh nghiệp phải đánh giá lại nhưng không revert vào đầu kỳ sau thôi

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Bạn có nhầm không bạn Yukos, nếu nói như bạn thì tất cả các chỉ tiêu đều đánh giá theo tỷ giá cuối kỳ hay sao?. Nhưng mình thấy trong chuẩn mực một số chỉ tiêu trên P/L họ không đánh giá theo tỷ giá cuối kỳ hay sao ý. Nhưng tôi muốn nhấn mạnh ở đây là Chuẩn mực chỉ đề cập tới việc sát nhập doanh nghiệp chứ không thấy đoạn nào nói về việc chuyển đổi tiền tệ cả?

bạn nào giúp tôi với nhé, có tài liệu nào thì chỉ cho tôi nhé

Thanks

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Hì, Nedved, có một cách mà mình biết các công ty kiểm toán trong nước hay làm, đó là họ quy đổi thẳng theo tỷ giá cuối năm. Chênh lệch tỷ giá bỏ vào revaluation reserves. Cái này không đúng, nhưng nó có thể giải quyết được vấn đề một cách tương đối.

Theo như cách xử lý với FX, nếu muốn cho báo cáo tài chính được lập đúng thì phải thực hiện việc tách biệt giữa realised FX gain/loss và unrealised FX gain loss trên từng transaction và cuối kỳ kế toán. Và các transactions phải được thực hiện trên cả hai đồng tiền thì mới đảm bảo tính chính xác của báo cáo được. Nếu hệ thống không cho phép làm như trên thì chỉ có cách làm như mình nói ở trên. Làm theo cách này đằng nào cũng không đúng, nhưng về mặt tương đối có thể chấp nhận được.

Toàn bộ balance sheet sẽ được chuyển đổi theo tỷ giá ngày lập báo cáo tài chính, phần fixed assets sẽ bị lệch do giá cost với depreciation sẽ không match vì tỷ giá khác nhau giữa đầu kỳ với cuối kỳ (để đảm bảo comparative figures). Trong note về Fixed asset thì sẽ phải có một dòng là FX differences. Ngoài Fixed asset, các cái khác bị ảnh hưởng không đáng kể.

P&L cũng làm tương tự, lệch ở phần capital and Reserves thì nhét vào FX reserve.
Mình nói lại là cái này không chính xác nhưng có thể tìm thấy ở hầu hết các báo cáo kiểm toán của VACO, AASC và các công ty trong nước. Các công ty Big 4, họ làm khác đi một chút.

Lưu ý, trong thuyết minh về phương pháp kế toán áp dụng phải nói rõ vấn đề này.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Y kiến của bạn rất hay, nhưng mình còn thắc mắc một số vấn đề:

Như bạn nói: có Forex diff phát sinh khi chuyển đổi Fixed assets như vậy nên chăng mình chuyển đổi FA theo opening rate thì phản ánh có vẻ chuẩn hơn

Còn các chỉ tiêu trên P/L thì chuyển đổi theo Average rate thì cũng có vẻ hợp lý hơn nhỉ.

Đây là ý kiến của mình, bạn cho ý kiến nhé

Thanks

K

kaze

Guest
2/7/04
8
0
0
Hi Nedved,

Theo tôi bạn có thể tham khảo thông tư số 55/2002/TT-BTC ngày 26/06/2002.
Trong đó hướng dẫn khá chi tiết một số hoạt động nghiệp vụ kinh tế đặc thù.

Có ai chỉ cho tôi cách load TT này lên diễn đàn với. (Xấu hổ quá)

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Chào Nedved,

Có lẽ lúc hỏi bạn lại đang theo đuổi một ý tưởng khác nên quên chăng. Liệu nếu sử dụng ba tỷ giá khác nhau trên cùng một báo cáo tài chính thì bạn có đảm bảo tính consistency không?

Như mình nhấn mạnh ở trên, làm như trên chỉ là cách chữa cháy trong trường hợp hệ thống không theo dõi được bằng hai đồng tiền. Thế nên, FS chỉ mang tính tương đối và phục vụ cho mục đích consolidation mà không gây ảnh hưởng trọng yếu. Nếu xét các chi nhánh ở Việt Nam của các công ty toàn cầu, tỷ trọng quá nhỏ nên công ty mẹ cũng không quá quan tâm, do vậy họ chấp nhận làm theo cách trên. Còn nếu Nedved làm theo cách của Nedved, chẳng cái thiện thêm được cái gì (Vì nếu dùng tỷ giá khác để chuyển đổi, khi phân tích tài chính, các chỉ số cũng không thay đổi nhiều) mà chỉ rối thêm và số liệu không có tính thống nhất.

Chúc bạn vui vẻ.

SUNF

SUNF

Trung cấp
2/10/03
176
4
0
52
Hà Nội
kaze nói:
Hi Nedved,

Theo tôi bạn có thể tham khảo thông tư số 55/2002/TT-BTC ngày 26/06/2002.
Trong đó hướng dẫn khá chi tiết một số hoạt động nghiệp vụ kinh tế đặc thù.

Có ai chỉ cho tôi cách load TT này lên diễn đàn với. (Xấu hổ quá)
SUNF đã upload hộ bạn. Hy vọng giúp được Nedved. Tuy nhiên, nếu các bạn cần các văn bản kiểu này trong tương lai, hãy vào: http://www.mof.gov.vn

File tôi upload lên cũng được tải về từ đó.

Đính kèm

• tt15156_0255.zip
    74.6 KB · Lượt xem: 171
H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
Bạn tham khảo chuẩn mực kế toán quốc tế về ảnh hưởng thay đổi tỷ giá hối đoái. ở đấy hướng dẫn rất chi tiết. theo mình nhớ thì họ áp dụng 3 loại tỷ giá cho việc chuyển đổi này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA