Lấy hóa đơn đỏ hay không lấy hóa đơn đỏ

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào các bác chú thím webketoan này, em là dân gà mờ chưa rành về lĩnh vực này nhưng cũng tìm hiểu nhưng đụng tới là lại phát sinh cái vần đề mới. Vấn đề của em là:
Hiện em mới thành lập một cty mới, có vụ giao dịch làm ăn về lĩnh vực dịch vụ sửa chữa lắp đặp di dời máy móc, nhưng tiếc là bên cty em thuê đội ngũ kỹ sư của công ty thứ ba làm mấy việc này, cty em chỉ trung gian thôi. Cho nên bên cty thứ ba hỏi em có muốn lấy hóa đơn đỏ không?? Lấy thì tính thêm 10% không thì không tính 10% đó. V nên e không biết cái nào tốt?? Giải thích cho em với ạ!!
Nếu e không lấy thì khách chuyển khoản qua cho em ( có hóa đơn đỏ của e xuất cho khách ) chứng minh được số tiền đầu vô mà tới lúc mình dùng số tiền đó chi trả cho cty thứ ba ( không có hóa đơn đỏ bên cty thứ ba xuất) không chứng minh được số tiền đầu ra. V có ổn không mấy bác?? V lúc nào hễ đụng tới số tiền đó là phải có hóa đơn đỏ cho việc mình mua dịch vụ hay mua đồ gì á mới được không thì không xài được sao?? Và hình thức trả tiền cho trường hợp không lấy hóa đơn đỏ là chuyển khoản hay trả tiền mặt nên chọn cái nào vậy mấy bác thím???
Em cám ơn mấy bác thím webketoan ạ :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Xin chào thím Ngô Chí Hào!
1. Làm ăn chân chính: lấy HĐ hạch toán CP đầy đủ.
2. Làm ăn chân phụ (muốn đi tù): ko cần lấy HĐ. Ko hạch toán CP.

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Chào các bác chú thím webketoan này, em là dân gà mờ chưa rành về lĩnh vực này nhưng cũng tìm hiểu nhưng đụng tới là lại phát sinh cái vần đề mới. Vấn đề của em là:
Hiện em mới thành lập một cty mới, có vụ giao dịch làm ăn về lĩnh vực dịch vụ sửa chữa lắp đặp di dời máy móc, nhưng tiếc là bên cty em thuê đội ngũ kỹ sư của công ty thứ ba làm mấy việc này, cty em chỉ trung gian thôi. Cho nên bên cty thứ ba hỏi em có muốn lấy hóa đơn đỏ không?? Lấy thì tính thêm 10% không thì không tính 10% đó. V nên e không biết cái nào tốt?? Giải thích cho em với ạ!!
Nếu e không lấy thì khách chuyển khoản qua cho em ( có hóa đơn đỏ của e xuất cho khách ) chứng minh được số tiền đầu vô mà tới lúc mình dùng số tiền đó chi trả cho cty thứ ba ( không có hóa đơn đỏ bên cty thứ ba xuất) không chứng minh được số tiền đầu ra. V có ổn không mấy bác?? V lúc nào hễ đụng tới số tiền đó là phải có hóa đơn đỏ cho việc mình mua dịch vụ hay mua đồ gì á mới được không thì không xài được sao?? Và hình thức trả tiền cho trường hợp không lấy hóa đơn đỏ là chuyển khoản hay trả tiền mặt nên chọn cái nào vậy mấy bác thím???
Em cám ơn mấy bác thím webketoan ạ :)
Trung gian thì tôi nghĩ bác nên lấy hóa đơn đầu vào để giấy tờ mình làm an toàn bác nhé, thuế người mua chịu mà. Lời của phần chênh lệch được rồi, tính lời luôn cả thuế thì bác lo dọn giấy tờ cho đẹp nhé. Ổn hay không là do bác.
Hình thức trả tiền: bác không lấy hóa đơn bác lấy căn cứ nào để làm đầu vào , vấn đề đó chưa giải quyết được thì bác trả tiền mặt hay chuyển khoản có quan trọng gì đâu.

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Trung gian thì tôi nghĩ bác nên lấy hóa đơn đầu vào để giấy tờ mình làm an toàn bác nhé, thuế người mua chịu mà. Lời của phần chênh lệch được rồi, tính lời luôn cả thuế thì bác lo dọn giấy tờ cho đẹp nhé. Ổn hay không là do bác.
Hình thức trả tiền: bác không lấy hóa đơn bác lấy căn cứ nào để làm đầu vào , vấn đề đó chưa giải quyết được thì bác trả tiền mặt hay chuyển khoản có quan trọng gì đâu.
Ý 2:nếu bên bác là dịch vụ sữa chưa, bên kia xuất hóa đơn sữa chữa thôi ( chi phí nhân công thôi), không dính tới vật tư... thì bác khỏi cần lấy hóa đơn đầu vào. Bác tự xuất hóa đơn công ty bác củng dc, coi như nhân công của bên công ty mình làm nhé.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Ngô Chí Hào
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chào mấy bác chú thím của webketoan ạ!!! Nhờ mấy bác chú thím vô chỉ giáo cho em cái này với:
Em là dân gà mờ về ...........
Có vẻ như bạn ấy chỉ thích mần dziệc với "chú và thím" thôi. kkkkkk

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
@Viet Huong mình nhớ bạn nè, bạn là ad hay chức vụ gì đó trong webketoan dày dặn kinh nghiệm. Bạn hướng dẫn chỉ giáo mình với :)

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
@suynghitichcuc bạn ơi rút cuộc bạn bảo mình nên lấy hay không v??? cmt đầu bạn bảo lấy cmt sau bạn bảo khỏi cg dc . Tại cái của mình là dịch vụ sửa chữa chứ không fai hàng hóa nên mình cg nghĩ giống bạn mình tự xuất hóa đơn lun ko cần đầu vào nhưng tiếc là công nhân kỹ sư không fai của cty mình thuê trả hằng tháng, mà mướn bên ngoài kiểu như kỹ sư làm xong vụ đó rồi thì mình trả tiền cho kỹ sư vụ đó kiểu v đó.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@Viet Huong mình nhớ bạn nè, bạn là ad hay chức vụ gì đó trong webketoan dày dặn kinh nghiệm. Bạn hướng dẫn chỉ giáo mình với :)
Nếu đã mở doanh nghiệp thì nên làm đúng đi. Vì ít thì còn tự đếm tiền bằng tay được, đến một giới hạn phát triển nào đó, không ghi chép, hạch toán đầy đủ, sẽ không thể theo dõi được công nợ, lời / lỗ thật .... dần dần mất kiểm soát, chẳng biết tiền mình đi đâu về đâu. Nếu lý luận rằng làm đúng thì đóng thuế, hết cả lời ...... tiết kiệm chi phí thuế khắc có nhiều cách. Nếu bạn ở SG, sẵn sàng tặng bạn một buổi tư vấn miễn phí "mặt đối mặt" nhé. :)

À... mà.... là.... lần sau gọi tớ bằng thím là tớ hứa không thèm trả lời đâu á. :D

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
@Viet Huong hihi tại thấy mấy bài đăng hay gọi bác thím này nọ lắm :)) mà bạn ơi hỏi cái bạn ơi nếu như trường hợp mình thì làm dịch vụ xong có 50 tr ( ví dụ th hihi) xong trả đội ngũ kỹ sư 20tr. v còn dư 30tr mốt mình mua đồ hay mua xe máy j đó còn fai bảo ng ta lấy hóa đơn đỏ hết á

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@Viet Huong hihi tại thấy mấy bài đăng hay gọi bác thím này nọ lắm :)) mà bạn ơi hỏi cái bạn ơi nếu như trường hợp mình thì làm dịch vụ xong có 50 tr ( ví dụ th hihi) xong trả đội ngũ kỹ sư 20tr. v còn dư 30tr mốt mình mua đồ hay mua xe máy j đó còn fai bảo ng ta lấy hóa đơn đỏ hết á
Chuyện lấy hóa đơn hay không lấy hóa đơn nó phụ thuộc vào lấy làm gì / chi phí đó có liên quan đến hoạt động SXKD của DN hay không. Để hiểu được thì nó là giải cả 01 bài toán dài với rất nhiều dữ kiện. Từng câu hỏi nhát ngừng như này, khó thể nào tư vấn thiết thực giúp bạn.

• Like
Reactions: bichvan.tax06

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA