Cả nhà giúp e thuế suất thuế gtgt đầu ra với ạ?

• Thread starter KimLienVB
  • Ngày gửi
K

KimLienVB

Sơ cấp
15/9/17
49
6
8
39
Dear cả nhà!
Giúp e với: chả là công ty của e làm thủ tục hải quan và vận chuyển, hàng tháng có phát sinh các chứng từ chi hộ của hãng tàu. Bình thường thì bên e chỉ thanh toán giúp cho bên B.
Nhưng nay bên B đổi gió yêu cầu bên e từ nay phải xuất hđ cho các chi phí chi hộ đó, bên hãng tàu sẽ xuất hđ cho bên e.\
e đang phân vân về phần thuế suất, bình thường thì hãng tàu xuất cho bên B thuế suất không ghi rõ mà chỉ ghi " thuế suất: xxx% rồi e chia ra thì lẻ khoảng 5.26...%.
Cả nhà cho e hỏi e phải xuất hđ đầu ra thuế suất là bao nhiêu? trước tới giờ bên B là đối tượng phi thuế quan 100% vốn nước ngoài. e thường xuất phí thủ tục hải quan 0% thôi, các Khách hàng khác là 10%.
(ác chi phí của hãng tàu như cp: THC CIC, DOF, RECC...)
e xin chân tành cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Dear cả nhà!
Giúp e với: chả là công ty của e làm thủ tục hải quan và vận chuyển, hàng tháng có phát sinh các chứng từ chi hộ của hãng tàu. Bình thường thì bên e chỉ thanh toán giúp cho bên B.
Nhưng nay bên B đổi gió yêu cầu bên e từ nay phải xuất hđ cho các chi phí chi hộ đó, bên hãng tàu sẽ xuất hđ cho bên e.\
e đang phân vân về phần thuế suất, bình thường thì hãng tàu xuất cho bên B thuế suất không ghi rõ mà chỉ ghi " thuế suất: xxx% rồi e chia ra thì lẻ khoảng 5.26...%.
Cả nhà cho e hỏi e phải xuất hđ đầu ra thuế suất là bao nhiêu? trước tới giờ bên B là đối tượng phi thuế quan 100% vốn nước ngoài. e thường xuất phí thủ tục hải quan 0% thôi, các Khách hàng khác là 10%.
(ác chi phí của hãng tàu như cp: THC CIC, DOF, RECC...)
e xin chân tành cảm ơn ạ!
Đây là 1 câu hỏi khó, bình thường bên chi hộ chỉ làm 2 công tác:
1. Lấy hóa đơn cho bên nhờ chi hộ.
2. Lập phiếu thu để thu lại tiền chi hộ.
Giờ bên nhờ chi lại yêu cầu bạn viết hóa đơn thì căn cứ công văn số 51137/CT-HTr ngày 5/8/2015, bạn viết hóa đơn đầu ra khi các hóa đơn chi hộ bạn lấy về dưới dạng tên công ty bạn. Thuế suất lúc này là x, 0, 5, 10%. Căn cứ điều 8 thông tư 219 về thuế GTGT và điều 1 thông tư 26/2015 + điều 78 của thông tư 38/2015, bên bạn viết hóa đơn cho DN trong khu phi thuế quan phải làm thủ tục hải quan để được hưởng thuế suất GTGT 0%, trường hợp không làm thì là 10% hoặc 5% theo điều 9, 10 của TT 219.
Chúc bạn thuận lợi trong công việc.

• Like
Reactions: KimLienVB
K

KimLienVB

Sơ cấp
15/9/17
49
6
8
39
Mình cảm ơn bạn về câu trả lời!
Nhưng cho mình hỏi thêm là: như bạn nói thì đã làm thủ tục hải quan và đối tác là khu chế xuất (phí dịch vụ của bên mình vẫn thường xuất hđ là 0%), thì các chi phí chi hộ đã xuất cho công ty mình, bên mình lại xuất cho cty chế xuất sẽ chịu mức thuế suất 0% phải không ạ?

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Mình cảm ơn bạn về câu trả lời!
Nhưng cho mình hỏi thêm là: như bạn nói thì đã làm thủ tục hải quan và đối tác là khu chế xuất (phí dịch vụ của bên mình vẫn thường xuất hđ là 0%), thì các chi phí chi hộ đã xuất cho công ty mình, bên mình lại xuất cho cty chế xuất sẽ chịu mức thuế suất 0% phải không ạ?
Mức thuế suất 0% chỉ áp dụng cho các mặt hàng xuất khẩu, xuất vào khu phi thuế quan hoặc khu chế xuất, trường hợp bạn xuất cho các bên khác ko nằm trong điều 9 của thông tư 219 thì bạn phải xuất thuế suất 5%, hoặc 10%.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA