Cần sự giúp đỡ từ cộng đồng web kế toán về thuế GTGT

• Thread starter Nguyen_Mai
  • Ngày gửi
N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
Hiện em đang làm kế toán cho công ty thương mại mới thành lập về nội thất ô tô. Cty mảng bán lẻ là chủ yếu. Kê khai thuế theo pp khấu trừ. Đợt nộp thuế quý 3 em làm nhưng kinh nghiệm còn non nên rất mong sự giúp đỡ từ cộng đồng. Cty lấy đc rất ít hóa đơn đầu vào. Hóa đơn bán ra thì chưa có. Hàng hóa nhập nhìu nhưng k có hóa đơn gtgt. Vậy em muốn hỏi các a/c về cân đối đầu ra đầu vào tn sao cho hợp lý. Em xin cảm ơn a/c nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenngannd93

Trung cấp
4/11/14
104
26
28
30
Nam Định
Hiện em đang làm kế toán cho công ty thương mại mới thành lập về nội thất ô tô. Cty mảng bán lẻ là chủ yếu. Kê khai thuế theo pp khấu trừ. Đợt nộp thuế quý 3 em làm nhưng kinh nghiệm còn non nên rất mong sự giúp đỡ từ cộng đồng. Cty lấy đc rất ít hóa đơn đầu vào. Hóa đơn bán ra thì chưa có. Hàng hóa nhập nhìu nhưng k có hóa đơn gtgt. Vậy em muốn hỏi các a/c về cân đối đầu ra đầu vào tn sao cho hợp lý. Em xin cảm ơn a/c nhiều ạ!
Trường hợp của bạn Thuế gtgt đầu vào> Thuế gtgt đầu ra dẫn đến bạn vẫn còn thuế gtgt được khấu trừ nên không phải nộp thuế

aavvnguyen

aavvnguyen

Cao cấp
16/12/11
309
122
43
32
HCM
Hi bạn,
Thuế GTGT phải nộp = Bán ra - Mua vào
Hiện tại, Quý 3 công ty bạn chưa phát sinh doanh thu, là chưa phát sinh thuế GTGT đầu ra. Vì vậy, bạn cứ kê khai giá trị và số thuế đầu vào và để dành chuyển sang kỳ sau thôi à.
Cứ làm từng bước 1, không hiểu gì thì đăng lên diễn đàn để cùng nhau học hỏi nhé :)

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
1. Chưa có hàng bán ra, lấy đc ít HĐ đầu vào cũng đc. Chưa phải vấn đề.
2. Cố gắng bán hàng ra để lấy doanh thu.
3. Những hàng mua về bắt buộc phải có HĐ GTGT. Không nên mua hàng không có hóa đơn. Khó hạch toán và theo dõi. Rủi ro cao.

N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
Em cảm ơn anh/chị nhiều ạ. Em muốn xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng nhưng mặt hàng lại k có hóa đơn đầu vào thì xử lý tn ạ? Rất mong a/c giúp đỡ.

N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
1. Chưa có hàng bán ra, lấy đc ít HĐ đầu vào cũng đc. Chưa phải vấn đề.
2. Cố gắng bán hàng ra để lấy doanh thu.
3. Những hàng mua về bắt buộc phải có HĐ GTGT. Không nên mua hàng không có hóa đơn. Khó hạch toán và theo dõi. Rủi ro cao.
Em cảm ơn ạ

N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
Hi bạn,
Thuế GTGT phải nộp = Bán ra - Mua vào
Hiện tại, Quý 3 công ty bạn chưa phát sinh doanh thu, là chưa phát sinh thuế GTGT đầu ra. Vì vậy, bạn cứ kê khai giá trị và số thuế đầu vào và để dành chuyển sang kỳ sau thôi à.
Cứ làm từng bước 1, không hiểu gì thì đăng lên diễn đàn để cùng nhau học hỏi nhé :)
Em cảm ơn ạ

M

Mr. A. Kay

Guest
19/9/17
42
10
8
31
hi b!
không có HĐ đầu vào thì làm sao mà ra được
Thông thường thì nên lấy HĐ khi nhập hàng
nếu bí quá không có
khách vẫn muốn lấy hóa đơn thì ra thuế mua HĐ đầu vào
quan trọng là Khách hay Cty chịu bỏ chi phí ra để mua HĐ kia để hợp lý đầu ra.

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Em cảm ơn anh/chị nhiều ạ. Em muốn xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng nhưng mặt hàng lại k có hóa đơn đầu vào thì xử lý tn ạ? Rất mong a/c giúp đỡ.
theo mình, nếu là mình mình sẽ lấy chạy đầu vào để hợp lý đầu ra, để dc trừ chi phí, k biết cong t bạn làm bên mãng gì, nhưng k có đầu vào thì xuất đầu ra hơi bị k hợp lí.

N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
C
hi b!
không có HĐ đầu vào thì làm sao mà ra được
Thông thường thì nên lấy HĐ khi nhập hàng
nếu bí quá không có
khách vẫn muốn lấy hóa đơn thì ra thuế mua HĐ đầu vào
quan trọng là Khách hay Cty chịu bỏ chi phí ra để mua HĐ kia để hợp lý đầu ra.
Em cảm ơn ạ.

N

Nguyen_Mai

Guest
18/9/17
14
0
1
28
theo mình, nếu là mình mình sẽ lấy chạy đầu vào để hợp lý đầu ra, để dc trừ chi phí, k biết cong t bạn làm bên mãng gì, nhưng k có đầu vào thì xuất đầu ra hơi bị k hợp lí.
Em cảm ơn ạ. Cty em làm bên nội thất ô tô ạ. Có mặt hàng mua ít chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi ạ. Còn lại k có hđ gtgt.

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Em cảm ơn ạ. Cty em làm bên nội thất ô tô ạ. Có mặt hàng mua ít chỉ có hóa đơn bán lẻ thôi ạ. Còn lại k có hđ gtgt.
oh, đâu vào hợp lí không phải lúc nào củng là hóa đơn bán hàng hóa đơn gtgt đâu bạn nha. k có hd gtgt thì cơ bản mình phải chịu thuế đầu ra thôi.hehe.

M

Mr. A. Kay

Guest
19/9/17
42
10
8
31
oh, đâu vào hợp lí không phải lúc nào củng là hóa đơn bán hàng hóa đơn gtgt đâu bạn nha. k có hd gtgt thì cơ bản mình phải chịu thuế đầu ra thôi.hehe.
Công ty TM mà không có đầu vào... mà b lại nói thế... nguy hiểm à nha :))
Đâu tự dưng từ ko mà xuất được..

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
[UOTE="Mr. A. Kay, post: 4530196, member: 840695"]Công ty TM mà không có đầu vào... mà b lại nói thế... nguy hiểm à nha :))
Đâu tự dưng từ ko mà xuất được..[/QUOTE]
Họ củng biết điều đó mà bạn, k có vào thì lấy cái gì mà xuat ra, ở đây bạn ấy có nói mua it ,hàng nên chỉ có hóa đơn bán lẻ kìa;

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
[UOTE="Mr. A. Kay, post: 4530196, member: 840695"]Công ty TM mà không có đầu vào... mà b lại nói thế... nguy hiểm à nha :))
Họ củng biết điều đó mà bạn, k có vào thì lấy cái gì mà xuat ra, ở đây bạn ấy có nói mua it ,hàng nên chỉ có hóa đơn bán lẻ kìa;

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Xin lỗi, mạng bị bị chập nên nó đăng thành nhiều bài, mình tìm chỗ xóa k thấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA