Nhận Gia công hàng cho công ty nước ngoài

• Thread starter Ngocthu1905
  • Ngày gửi
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Các tiền bối giúp em với ạ. Công ty đối tác bên e muốn đầu tư vào VN mở 1 xưởng nhỏ để gia công hàng sau đó xuất khẩu đi, Vì thủ tục đầu tư lằng nhằng quá nên bên đó muốn nhờ cty e mở luôn. ĐKKD cty e chưa có ngành nghề này. Vậy theo các anh chị công ty em nên mở mới 1 cty khác hay trực tiếp làm luôn. mặt lợi và khó khăn theo 2 phương án trên là gì?? các bác giúp e với

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Các tiền bối giúp em với ạ. Công ty đối tác bên e muốn đầu tư vào VN mở 1 xưởng nhỏ để gia công hàng sau đó xuất khẩu đi, Vì thủ tục đầu tư lằng nhằng quá nên bên đó muốn nhờ cty e mở luôn. ĐKKD cty e chưa có ngành nghề này. Vậy theo các anh chị công ty em nên mở mới 1 cty khác hay trực tiếp làm luôn. mặt lợi và khó khăn theo 2 phương án trên là gì?? các bác giúp e với
Nếu công ty bạn trực tiếp làm đc thì nên đăng ký bổ sung thêm ngành nghề kd. Còn nếu thành lập 1 công ty mới (ko là công ty có vốn đầu tư nước ngoài) thì mất thêm chút thời gian và chi phí.,

• Like
Reactions: Ngocthu1905
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Nếu công ty bạn trực tiếp làm đc thì nên đăng ký bổ sung thêm ngành nghề kd. Còn nếu thành lập 1 công ty mới (ko là công ty có vốn đầu tư nước ngoài) thì mất thêm chút thời gian và chi phí.,
Vậy bác cho em hỏi là nếu công ty em làm trực tiếp thì thủ tục có gì phức tạp không ạ? và về phần thuế, kế toán có gì phức tạp hơn không?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Vậy bác cho em hỏi là nếu công ty em làm trực tiếp thì thủ tục có gì phức tạp không ạ? và về phần thuế, kế toán có gì phức tạp hơn không?
Dĩ nhiên là các nghiệp vụ phát sinh ở dn bạn thì bạn sẽ phải kê khai và hạch toán thêm rồi

• Like
L

loan90

Cao cấp
20/6/10
271
69
28
33
TPHCM
Cty bạn định làm trung gian xuất khẩu đúng ko, cái này nó lằng nhằng lắm ah. Vì mình đã từng làm rồi nhưng thấy phức tạp quá nên thôi. Còn nếu cty bạn đứng tên trên tk luôn thì phải đóng thuế nè, khai báo, còn phía công nợ nc ngoài nữa, nếu ko thu hồi dc thì cty bạn phải xử lý nữa. Nói chung khá là phức tạp vì mình chưa từng báo giảm DT bao giờ.

• Like
N

Ngocthu1905

Trung cấp
22/3/13
109
4
18
34
Hà nội
Dĩ nhiên là các nghiệp vụ phát sinh ở dn bạn thì bạn sẽ phải kê khai và hạch toán thêm rồi
Trước giờ e chỉ làm về thương mại và nhập khẩu, nên việc mở xưởng gia công này e hoàn toàn mù tịt. Ý e là việc mở thêm ngành nghề gia công hàng này nên mở mới hoàn toàn 1 cty khác ( hay đăng ký thêm ngành nghề thì tốt hơn)? hoặc thành lập 1 chi nhánh hạch toán độc lập? e đang mơ hồ quá nên chưa biết như thế nào thì tiện

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Trước giờ e chỉ làm về thương mại và nhập khẩu, nên việc mở xưởng gia công này e hoàn toàn mù tịt. Ý e là việc mở thêm ngành nghề gia công hàng này nên mở mới hoàn toàn 1 cty khác ( hay đăng ký thêm ngành nghề thì tốt hơn)? hoặc thành lập 1 chi nhánh hạch toán độc lập? e đang mơ hồ quá nên chưa biết như thế nào thì tiện
Nếu dn bạn có tiềm lực kinh tế tốt thì mở thêm 1 công ty chuyên gí công, còn ko thì đăng ký bổ sung thêm ngành nghề kd

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA