Nên học kế toán trưởng khi nào?

T

tuanxuvip

Guest
24/9/17
6
6
3
24
Các anh chị cho em hỏi là - Năm nay em mới là sinh viên năm nhất học chuyên ngành kế toán và có mục tiêu kế toán trưởng trong tương lai!
Các anh chị cho em lời khuyên trong 4 năm nên học và làm gì? Năm đầu có nên tìm hiểu trước người khác không ?

• Like
Reactions: Fuji Mountain
Khóa học Quản trị dòng tiền
suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Các anh chị cho em hỏi là - Năm nay em mới là sinh viên năm nhất học chuyên ngành kế toán và có mục tiêu kế toán trưởng trong tương lai!
Các anh chị cho em lời khuyên trong 4 năm nên học và làm gì? Năm đầu có nên tìm hiểu trước người khác không ?
Có mục tiêu là tốt, và mục tiêu đưa ra phải có kế hoạch để đạt được muc tieu ấy, chứ k là vỡ mông đấy. Mới là năm nhất thôi, bạn có 4 năm để hoàn thiện và nâng cấp đạo đức bàn thân , học hỏi nhung kiến thức từ thầy cô và bạn bè, rãnh có thể xin làm thêm để biết và hiểu đời hơn nhé.

• Like
Reactions: tuanxuvip
Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Có mục tiêu là tốt, và mục tiêu đưa ra phải có kế hoạch để đạt được muc tieu ấy, chứ k là vỡ mông đấy. Mới là năm nhất thôi, bạn có 4 năm để hoàn thiện và nâng cấp đạo đức bàn thân , học hỏi nhung kiến thức từ thầy cô và bạn bè, rãnh có thể xin làm thêm để biết và hiểu đời hơn nhé.

Sao lại "nâng cấp đạo đức bản thân"... một lời khuyên chưa được tế nhị lắm (bạn đã tiếp xúc để hiểu về bạn Tuanxuvip chưa mà phán 1 câu xanh rờn như vậy...). Đạo đức là môt phạm trù khá rộng. Nhân viên của mình chỉ bằng tuổi con cháu mình thôi nhưng mình cũng ko bao giờ dám đưa ra lời khuyên hay comment nào liên quan đến đạo đức của chúng nó.

Thay vì bạn nói "nâng cấp đao đức bản thân" bằng "rèn luyện bản thân" thì sẽ dễ lọt tai hơn...

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
@ Tuanxuvip: Tôi rất thích những bạn trẻ có hoài bão, có mục tiêu phấn đấu như bạn. Vẫn biết con đường dẫn đến thành công (đạt được mục tiêu dù là nhỏ thôi) cũng không hề dễ dàng nhưng ko nên vì thế mà từ bỏ ước mơ (ko phải trả phí cho những mơ ước dù là hão huyền).

Bạn đang học ngành kế toán và ước mơ của bạn sau này sẽ là kế toán trưởng thì ước mơ đó rất là thực tế (chứ ko phải là học kế toán mà sau này mơ làm bác sĩ là dươc ròi...). Vậy nên 4 năm học phía trước nếu bạn cố gắng lĩnh hội đầy đủ các kiến thức cơ bản trong trường làm nền tảng cho công việc sau này thì bạn đã xây được 1 cái mống nhà vững chắc rồi.

Ngoài nghiệp vụ chuyên môn vững vàng được kết hợp nhuần nhuyễn giữa lý thuyết và thực hành, bạn sẽ ko bỡ ngỡ khi bắt đầu công việc thật sự. Vậy là bạn đã phát họa được ngôi nhà của mình.

Để từng bước phấn đấu lên vị trí kế toán trưởng (vừa làm chuyên môn vừa quản lý), ít nhất bạn cũng phải kinh qua các vị trí trong phòng kế toán chẳng hạn như: kế toán công nợ, kế toán giá thành, kế toán kho, kế toán thuế, kế toán tổng hợp.... thậm chí làm thủ quỹ (mới ra trường nhận việc).. Từ những công việc nhỏ sẽ học hỏi chắt chiu kinh nghiệm để xử lý từng nghiệp vụ, từng tình huống thực tế, từ hoàn cảnh cụ thế.... Từ đó sẽ tôi luyện bạn thành một kế toán viên bản lĩnh, giỏi nghiệp vụ, tự tin... Vậy là bạn đã xây xong một ngôi nhà hoàn chỉnh (một tằng hay nhiều tầng tùy theo năng lực trình độ bạn đến đâu).

Làm kế toán và đặc biệt là kế toán trưởng, ngoài chuyện chuyên môn vững vàng cũng cần có những kỹ năng mềm và những kỹ năng phụ trợ:
+ Nếu làm kế toán trưởng cho một cty nước ngoài/ tập đoàn nước ngoài mà không giỏi ngoại ngữ là một bất lợi khủng khiếp, ko cần phải quá chuyên sâu vào ngôn ngữ đó (Tiếng Anh, tiếng Pháp, tiếng Trung gì gì đó...) nhưng đảm bảo giao tiếp phải tốt và thuật ngữ chuyên ngành phải giỏi. Thật là thảm hại khi họp ban lãnh đạo mà kế toán trưởng phải cần người phiên dịch (ông nói gà, bá nói vịt là có đấy).. thậm chí không đọc nỗi báo cáo tài chính bằng tiếng anh thì thua rồi.
+ Nếu là kế toán trưởng cho DN thì có nghĩa là đang quản lý một team. Vậy kỹ năng quản lý, phân công công việc cho nhân viên viên cấp dưới để vận dụng khả nẳng sở trường của từng người trong team cũng ko phải là dễ chút nào. Kỹ năng quản lý ko phải tự nhiên mà có mà phải được học qua quan sát, qua sách vở và qua kinh nghiệm thực tế của những đàn anh/đàn chị đi trước.
+ Một kỹ năng cũng không kém phần quan trọng đó là kỹ năng sử dựng máy tính và phần mềm kế toán chuyên dụng. Phải đào sâu và hiểu rỏ mọi ngóc ngách của từng nghiệp vụ một để từ xử lý công việc, thành thạo vi tính để giảm bớt công việc thủ công và độ chính xác của dữ liệu cao hơn. chuyen nghiep hon.
+ Cuối cùng là kỹ năng ứng xử: ứng xử với đồng nghiệp trong phòng ban và trong công ty. Kỹ năng tương tác với các đối tác bên ngoài như cq thuế, các sở ban ngành liên quan. ... Vì cái gì cũng đụng đến kế toán (kế toán là cái rốn của DN ma)..

Nói túm lại, con đường để bạn đi đến mục tiêu là một Kế toán trưởng trong tương lại không có gì là không thể. Chỉ cần bản thân bạn nỗ lực hết mình, chăm chỉ và biết hoạch định kế hoạch (dài hạn, ngắn hạn) cho đường đi của mình thì bạn chắc chắc sẽ thành công... biết đâu trong tương lại bạn ko chỉ dừng lại ở vị trí Kế toán trưởng mà còn là giám đốc tài chính một tập đoàn nổi tiếng thế giới.

Nếu đủ các kỹ năng mềm và kỹ năng phụ trợ, vậy là bạn đã trang trí ngôi nhà của mình bằng những nột thất sang trọng và phù hợp rồi.

Ước mơ ko tốn để mua nên bạn cứ ước mơ. I wish your dream comes true in the near future ....

T

tuanxuvip

Guest
24/9/17
6
6
3
24
@zungcoca cảm ơn bạn đã giúp mình hiểu rõ hơn về con đường trc mắt , những gì mình sẽ gặp phải ! Cảm ơn nha

T

tuanxuvip

Guest
24/9/17
6
6
3
24
@zungcoca tôi không biết xưng hô ra sao nhưng tôi biết bạn đang có 1 công việc tốt ! Rất cảm ơn khi một người như bạn lại vào bỏ thời gian vào những thứ gọi là sinh viên năm nhất như mình

• Like
Reactions: bichvan.tax06
suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Sao lại "nâng cấp đạo đức bản thân"... một lời khuyên chưa được tế nhị lắm (bạn đã tiếp xúc để hiểu về bạn Tuanxuvip chưa mà phán 1 câu xanh rờn như vậy...). Đạo đức là môt phạm trù khá rộng. Nhân viên của mình chỉ bằng tuổi con cháu mình thôi nhưng mình cũng ko bao giờ dám đưa ra lời khuyên hay comment nào liên quan đến đạo đức của chúng nó.

Thay vì bạn nói "nâng cấp đao đức bản thân" bằng "rèn luyện bản thân" thì sẽ dễ lọt tai hơn...
Tôi hiểu ý của bạn, và mỗi người chúng ta có một quan điểm một cái nhìn và một cách diễn đạt khác nhau, hàm ý của tôi không có ý dạy đời hay xúc phạm đến đạo đức nhân phẩm của bạn tuanxuvip , nếu thật sự bạn và bạn tuanxuvip dọc cảm thấy lời góp ý của tôi nó mang y nghĩa như vậy thì tôi xin lỗi và rút lại câu nói đó.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Tôi hiểu ý của bạn, và mỗi người chúng ta có một quan điểm một cái nhìn và một cách diễn đạt khác nhau, hàm ý của tôi không có ý dạy đời hay xúc phạm đến đạo đức nhân phẩm của bạn tuanxuvip , nếu thật sự bạn và bạn tuanxuvip dọc cảm thấy lời góp ý của tôi nó mang y nghĩa như vậy thì tôi xin lỗi và rút lại câu nói đó.

Ko sao cả. Rút cơm nguội thôi. Vậy nên viết phải lựa lời, nói phải lựa chữ để tránh hiểu nhầm trong ngữ cảnh ko rõ ràng.

suynghitichcuc

suynghitichcuc

Guest
23/8/17
74
31
18
31
Đà Nẵng
Hi em. Chị củng có em gái đang học năm nhất đại học ngoại ngũ, và chị củng hiểu được cảm giác của mấy đứa tân sinh viên, bản thân chị củng đã trãi qua rồi. Đứa nào củng có nhiều dự định, ước mơ và hoài bão cả, điều đó rất tốt. Mọi góp ý của mọi người là ở phương diện họ đã trãi qua, có kinh nghiệm hơn, nhưng cơ bản e có hoàn thành được mục tiêu e đưa ra hay không la ở chính bản thân em. những va vấp của cuộc sống sẽ giúp mình trưởng thành hơn rất nhiều. Quan điểm của chị " Lý thuyết phải đi đôi với thực hành". Trong thời gian đi học , em có thể tham gia vào một hai câu lạc bộ nao đó về kỹ năng mềm, nếu em rãnh em có thể xin học việc kế toán ở các trung tâm đào tạo á , ở đó cv ban đầu cho mình là nhập liệu thôi, nhưng rồi chúng ta củng sẽ biết được nhiều thứ, có ích cho em .

• Like
Reactions: tuanxuvip
T

tuanxuvip

Guest
24/9/17
6
6
3
24
@suynghitichcuc em cảm ơn chị

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Quá tởm luôn. đàn ông mặc váy đích thị là anh.
Bọn trẻ bây giờ kiểu khỉ gì ấy.
Mơ ước cái cục ...
Phải thực tế.
Nhìn tên chủ thớt xem. Hắn nghĩ gì?
Chúng ta ở đây là để hắn thấy thực tế là thế nào. Chứ ko phải có mặt ở đây để hùa theo những thứ vớ vẩn gọi là mơ ước.
Xin lỗi.
Mơ ước chỉ dành cho kẻ vớ vẩn thôi.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Bọn trẻ bây giờ kiểu khỉ gì ấy.
Mơ ước cái cục ...
Phải thực tế.
Nhìn tên chủ thớt xem. Hắn nghĩ gì?
Chúng ta ở đây là để hắn thấy thực tế là thế nào. Chứ ko phải có mặt ở đây để hùa theo những thứ vớ vẩn gọi là mơ ước.
Xin lỗi.
Mơ ước chỉ dành cho kẻ vớ vẩn thôi.

Trong đời anh chưa từng mơ ước gì ah. nếu vậy là láo toét nhé. anh ko mơ có tiền, ko mơ có vợ đẹp, con ngoan ah. ở đó mà nói vớ nói vẩn. về nhà nhanh mà thay váy của vợ mặc vào nhảy bống bống bang bang anh nhé. e cũng vừa mới mua cái váy xóe hoa đây. chắc hợp vs anh đấy..

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Trong đời anh chưa từng mơ ước gì ah. nếu vậy là láo toét nhé. anh ko mơ có tiền, ko mơ có vợ đẹp, con ngoan ah. ở đó mà nói vớ nói vẩn. về nhà nhanh mà thay váy của vợ mặc vào nhảy bống bống bang bang anh nhé. e cũng vừa mới mua cái váy xóe hoa đây. chắc hợp vs anh đấy..
Chỉ có bọn trẻ trâu ms ước những cái đấy.
Còn tôi ko ước.

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Chỉ có bọn trẻ trâu ms ước những cái đấy.
Còn tôi ko ước.

Anh ko ước là chuyện của anh. I don't care. còn các anh / chị / em ở đây họ mơ, họ ước cái gì là quyền của họ. anh đâu phải cha mẹ (mà cha mẹ cũng đâu ép buột con cái duoc) mà anh ko cho phép họ làm. em gọi anh là đàn ông mặc váy: ko sai chút nào... củ chuối ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA