Giá thành sản phẩm loa

• Thread starter YÊN QUỐC
  • Ngày gửi
Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
Chào anh chi! Hiện tại em làm bên công ty điện tử, chuyên sản xuất loa sân khấu và loa nghe nhạc. khi em tính giá thành (nguyên vật liệu theo định mức, còn chi phí sản xuất và nhân công anh chị có thể tư vấn giúp em lựa chọn tiêu thức phân bổ được không ạ. sản phẩm gỗ là nguyên vật liệu chính, nếu em phân bổ theo chi phí nguyên vật liệu có được không a.Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
Chào anh chi! Hiện tại em làm bên công ty điện tử, chuyên sản xuất loa sân khấu và loa nghe nhạc. khi em tính giá thành (nguyên vật liệu theo định mức, còn chi phí sản xuất và nhân công anh chị có thể tư vấn giúp em lựa chọn tiêu thức phân bổ được không ạ. sản phẩm gỗ là nguyên vật liệu chính, nếu em phân bổ theo chi phí nguyên vật liệu có được không a.Em xin cảm ơn.
Nếu bạn không phân tách được 622 và 627 thì bạn phân bổ theo chi phí nguyên vật liệu trực tiếp cho từng sản phẩm.

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
dạ em cảm ơn., nhưng thành phẩm có những loại cùng quy cách giống nhau ,nhưng vật tư bas, treble có nguồn nhập khác nhau (có loại nhập khẩu từ nước ý, việt nam) nên khi ráp vô thùng thì giá vật tư của thành phẩm chênh lệch nhau, vậy khi mình phân bổ có cộng thêm giá bas, treble đó phân bổ hay nhửng nguyên vật liêu khác như gỗ, sơn. keo, lưới. Em xin cảm ơn ạ.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
dạ em cảm ơn., nhưng thành phẩm có những loại cùng quy cách giống nhau ,nhưng vật tư bas, treble có nguồn nhập khác nhau (có loại nhập khẩu từ nước ý, việt nam) nên khi ráp vô thùng thì giá vật tư của thành phẩm chênh lệch nhau, vậy khi mình phân bổ có cộng thêm giá bas, treble đó phân bổ hay nhửng nguyên vật liêu khác như gỗ, sơn. keo, lưới. Em xin cảm ơn ạ.
Trị giá vật tư là giá mua + chi phí liên quan để đưa vật tư vào trạng thái sẵn sàng sản xuất. Khi xuất vật tư khỏi kho thì trong giá xuất có cả chi phíliên quan đó luôn. Và mỗi lượt sản xuất trong DN sản xuất thì cùng là loại thành phẩm đó nhưng có giá thành khác nhau là bình thường do ảnh hưởng của giá vật tư, nhân công, phí sản xuất....Nhưng không được cộng chi phí vượt định mức vào giá thành.

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
nhưng khi quy cách thành phẩm loa cùng quy cách, cùng nguyên vật liệu phụ nhưng loa ráp bas nhập vật tư cao hơn bass việt nam. khi phân bổ chi phí theo nguyên vật liệu em thấy không chính xác, giá loa ráp bas nhập cao hơn loa ráp bas việt nam .vì theo thực tế công 2 thùng chưa ráp bas bằng nhau.

hocviecchuaxong

hocviecchuaxong

Cao cấp
8/6/16
1,952
748
113
35
nhưng khi quy cách thành phẩm loa cùng quy cách, cùng nguyên vật liệu phụ nhưng loa ráp bas nhập vật tư cao hơn bass việt nam. khi phân bổ chi phí theo nguyên vật liệu em thấy không chính xác, giá loa ráp bas nhập cao hơn loa ráp bas việt nam .vì theo thực tế công 2 thùng chưa ráp bas bằng nhau.
- Ý của bạn là chi phí nhân công của 02 thùng loa là bằng nhau, nhưng vì Thùng loa nước ngoài có vật tư nước ngoài ( nhập khẩu ) cao hơn nên khi phân bổ chi phí nhân công theo NVL vô hình chung làm thùng loa nước ngoài có chi phí nhân công cao hơn thùng loa trong nước thay vì thực tế phải bằng nhau vì cùng tốn nhiêu đó thời gian.
- Việc này làm cho giá thành của thằng thùng loa nước ngoài bị nâng lên cao hơn.
- Vậy bạn có thể phân bổ bằng tay nếu bạn tách bạch các phần chi phí nhân công đó ra được.
Nhưng mà nếu chi phí chênh lệch ko bao nhiêu thì bạn nên phân bổ cho lẹ.
Ví dụ bằng PB NVL cho giá thành 40.000 và bằng tay cho giá thành 41.000.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68

Bạn muốn chính xác thì : Mỗi loại SP bạn cần có Dự toán ( Giá thành KH ) trong đó sẽ có Chi phí : VL 621 + NC 622 + Máy 623 + Chi phí phân xưởng 627 . Những chi phí bạn không theo giỏi riêng được thì : Phân bổ Theo KH giá thành này.,

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
nếu vậy , khi em tính giá thành kế hoạch nhân công 622, chí phí sx chung mình phân bổ dựa vào đâu để tính vậy anh.

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
nếu vậy , khi em tính giá thành kế hoạch nhân công 622, chí phí sx chung mình phân bổ dựa vào đâu để tính vậy anh.

Trong GT kế hoạch từng SP bạn đã có sẳn : ... 622 , 627 bạn phân bổ quá dễ theo bình quân gia quyền. Ví dụ: 622 thực tế bạn chia cho tổng ( 622a + 622b + 622c ... ) rồi nhân với từng 622 a, 622 b ... Chú ý những chi phí vượt trên mức bình thường ( mà không có lý do chính đáng ) thì HT theo QĐ thuế hiện nay.

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
Chào Anh chị! anh cho em hỏi vấn đề về gia công hàng . Công ty em sản xuất làm theo đơn đặt hàng mang thương hiệu và sở hữu trí tuệ của khách hàng. Sếp em yêu cầu em làm hợp đồng gia công gia công giữa 2 bên để phòng hờ bên thị trường vô kiểm tra . Vậy nhờ anh có thể tư vấn giúp em vấn đề này được không anh, chị.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Tư vấn là tư vấn gì nhỉ, làm Hợp đồng gia công là đúng rồi, nó là hợp đồng kinh tế bình thường mà :D:D
CÒn nếu ý bạn hỏi hợp đồng gia công gồm những gì thì mời đọc điều 29 Nghị định 187/2013 ;);)

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
Bên em gia công hàng trong nước . nguyên vật liệu bên khách hàng cung cấp và hợp đồng không thể hiện ngày kết thuất hợp đồng cụ thể , chỉ là xuống đơn làm và ký gởi tại kho bên em, khi nào bên khách hàng cần mới giao. vậy anh cho emhỏi mình cần làm chứng từ nào hợp lý bên thị trường vào kiểm tra là hợp lý. em cảm ơn .

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Thế này:
+ Thời hạn hợp đồng, khối lượng hàng hóa, thời gian giao hàng...: do thỏa thuận 2 bên, nếu ko muốn ghi thì có thể làm hợp đồng nguyên tắc, Về cơ bản hợp đồng nguyên tắc cũng giống 1 hợp đồng thương mại bình thường thôi. HĐNT báo gồm các điều khoản chung, các điều khoản riêng thì quy định cụ thể trong từng đơn đặt hàng ( như thời gian, khối lượng hàng, giá trị từng đơn hàng ...)
+ Về ký gởi: thực tế khi có hoàn thành đơn hàng, hợp đồng, thì phải xuất hóa đơn. Bạn có thể khách ký biên bản ký gởi hàng hóa và kẹp chung với các chứng từ trên.
+ Ngoài ra nguyên liệu khách cung cấp để gia công cũng cần có đủ biên bản giao nhận, phiếu xuất ( ghi rõ xuất hàng phục vụ gia công theo hợp đồng, đơn đặt hàng nào ...)
=> như vậy, bộ hồ sơ đầy đủ cần: hợp đồng ( hoặc hợp đồng nguyên tắc ), đơn đặt hàng, phiếu xuất, biên bản giao nhận nguyên vật liệu. Sau khi thành phẩm hoàn thành thì

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
Dạ, em cảm ơn . Anh giúp em vấn đề này nữa nhé: đơn giá gia công bên em chỉ ước lượng, nhắm chừng rồi báo giá cho khách hàng. Khách hàng duyệt giá. Em dựa vào đó xuất hóa đơn gtgt . vậy có hợp lý không anh và hàng sản xuất gia công em có cần lập định mức nguyên vật liệu không.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Nếu không phải NVL hay hàng hóa được nhà nước ban hành định mức thì Cty ko cần xây dựng nhé. Còn hàng hóa nào bị quy định thì phải xem san phẩm của bạn là gì, sau đó hỏi...thuế, cái này mình chưa thấy có văn bản cụ thể

Y

YÊN QUỐC

Sơ cấp
5/10/17
22
0
1
35
Chào anh, Chị! Anh chị, cho em hỏi nếu mình nhập ván cùng 1 loại nhưng nhà cung cấp xuất hóa đơn gtgt với 2 tên gọi khác nhau nhưng số tiền giống nhau. vậy khi em xuất bán ra , em lấy chung 1 mã có được không. ví dụ 1.VÁN MDF E2 4x1220x2440mm TH : 300 tấm *80.000 đ/tấm 2.VÁN MDF 4mm x 1220 x 2440: 200 tấm *80.000 đ/tấm 2 loại này đều là ván 4li hết , khi em xuất bán ra em viết: ván MDF 4MM x 1220 x2440: 500 tấm hợp lý không anh, chị. Em nhờ anh, chị tư vấn giúp em. em cảm ơn.

nguyen.dinh

nguyen.dinh

Người Nhà Quê
12/4/18
316
129
43
TP HCM
Muốn vậy Bạn phải nhập đầu vào cho cùng 1 mã và tên gọi. Nguyên tắc đầu vào thế nào thì đầu ra thế nấy.
*** Thực tế trừ khi hàng hóa khác nhau quá về giá hoặc có sai sót về quy cách lớn thuế mới để ý, chứ mấy cái nhỏ nhỏ này ít khi bị soi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA