Lương doanh số tính đóng BHXH?

• Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Điểm b, khoản 3 Điều 4 TT47/2015/TT-BLĐTBXH
b) Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động.

Theo mình thì lương doanh thu thuộc quy định của điểm này. Phải đóng bảo hiểm.

• Like
Reactions: lapbitas
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Theo như ông Vụ phó Vụ BHXH thì khoảng này đâu phải đóng vì nó không ổn định từng tháng. Chẳng lẽ cuối mỗi tháng sau khi tổng hợp lương doanh số, phải điều chỉnh mức đóng trên mẫu D02-TS gửi cơ quan BH.

• Like
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Theo như ông Vụ phó Vụ BHXH thì khoảng này đâu phải đóng vì nó không ổn định từng tháng. Chẳng lẽ cuối mỗi tháng sau khi tổng hợp lương doanh số, phải điều chỉnh mức đóng trên mẫu D02-TS gửi cơ quan BH.

Cảm ơn ban!

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
con số nào ổn định thường xuyên mới đăng ký được, còn phát sinh biến động phụ thuộc vào chỉ tiêu nào đó thì không đăng ký đóng được nên ko phải đóng

• Like
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Điểm b, khoản 3 Điều 4 TT47/2015/TT-BLĐTBXH
b) Các khoản bổ sung không xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động, trả thường xuyên hoặc không thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương gắn với quá trình làm việc, kết quả thực hiện công việc của người lao động.

Theo mình thì lương doanh thu thuộc quy định của điểm này. Phải đóng bảo hiểm.
Đừng có ghi lương doanh thu. Ghi thưởng theo doanh số đạt chỉ tiêu giao hàng tháng. Nó thuộc mục thưởng theo hiệu quả CV, ghi lương thì xác định đóng Bảo hiểm.
Xây dựng hẳn 1 quy chế thưởng theo doanh số, SKU

• Like
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Cảm ơn bạn! mình đang ghì là 1 cột" thưởng doanh số"

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
View attachment 18915

đúng rồi. ko lẽ cứ mỗi tháng phải làm điều chỉnh/bổ sung tăng/giảm thu nhập NLĐ gửi cquan BH ah. cty hàng trăm người chắc chết quá...

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
Đừng có ghi lương doanh thu. Ghi thưởng theo doanh số đạt chỉ tiêu giao hàng tháng. Nó thuộc mục thưởng theo hiệu quả CV, ghi lương thì xác định đóng Bảo hiểm.

@ chị Bichvan.tax06: SKU là viết tắc của gì hả chị? nó dùng vào việc gì hả chị? giải thích giúp em vs.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
  • Like
Reactions: bichvan.tax06
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
dạ cám ơn chị bichvan.tax. Vi ben em la don vi hanh chinh nen ko biet chỉ số SKU. nhưng ben em áp dụng KPI (chỉ số đánh giá hiệu quả cviec).
KPI cũng được, cái này dùng cho tất cả các vị trí đều được, có tỷ lệ % hoàn thành theo từng chỉ tiêu, rơi vào khung nào hưởng thưởng khung đó
(Chỉ tiêu - thước đo - công cụ đo lường)

• Like
Reactions: Fuji Mountain
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43
KPI cũng được, cái này dùng cho tất cả các vị trí đều được, có tỷ lệ % hoàn thành theo từng chỉ tiêu, rơi vào khung nào hưởng thưởng khung đó
(Chỉ tiêu - thước đo - công cụ đo lường)

chị nói chuẩn lun. phục chị ghê lun. hihi

• Like
Reactions: bichvan.tax06
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
C

canpl

Sơ cấp
7/7/09
4
0
1
cầu giấy Hà nội
Theo luật từ 2018 đóng BHXH theo thu nhập bạn nào đã xây dựng được hệ thống thang bảng lương mới cho mình xin để học hỏi, bên mình là đơn vị sx. Thanks all

K

Kara Hudson

Trung cấp
8/5/10
149
13
18
TP.HCM
Cảm ơn bạn! mình đang ghì là 1 cột" thưởng doanh số"
Cho em hỏi, ghi thưởng theo doanh số như vậy có được xem là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA