Đơn đặt hàng có thể thay thế hợp đồng?

• Thread starter tieuthu_007
  • Ngày gửi
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cảm ơn bạn. Vấn đề của mình là mình bán hàng cho nước ngoài nhưng giao tại VN nên không có những giấy tờ trên bạn ạ, chỉ có hóa đơn GTGT vì hàng hóa tiêu dùng tại VN, nên chỉ có mỗi cái này thôi.
Giao hàng tại VN là bán hàng tại VN thì càng đơn giản, chỉ cần hóa đơn và chứng từ thanh toán, không có quy định nào là khi bán hàng phải có hợp đồng cả

Khóa học Quản trị dòng tiền
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cái này có giống với trường hợp xuất khẩu tại chổ không nhỉ
Mình bổ sung thêm điều kiện về XNK tại chỗ
1. Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ áp dụng đối với hàng hoá do thương nhân Việt Nam (bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài; doanh nghiệp chế xuất) xuất khẩu cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài hàng hoá đó được giao tại việt Nam cho thương nhân Việt Nam khác.
- Hàng hoá xuất khẩu tại chỗ coi như hàng xuất khẩu; hàng hoá nhập khẩu tại chỗ coi như hàng nhập khẩu, phải tuân thủ các quy định của pháp luật về quản lý hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu và chính sách thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
- Căn cứ để xác định hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ là hàng hoá phải có hai hợp đồng riêng biệt:
+ Hợp đồng xuất khẩu, hợp đồng gia công, hợp đồng thuê mướn có điều khoản ghi rõ hàng hoá được giao cho người nhận hàng tại Việt Nam;
+ Hợp đồng nhập khẩu, hợp đồng gia công, hợp đồng thuê mướn có điều khoản ghi rõ hàng hoá được nhận từ người giao hàng tại Việt Nam.
- Người xuất khẩu tại chỗ (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp xuất khẩu): Là người được thương nhân nước ngoài chỉ định giao hàng tại Việt Nam.
- Người nhập khẩu tại chỗ (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp nhập khẩu): là người mua hàng của thương nhân nước ngoài nhưng được thương nhân nước ngoài chỉ định nhận hàng tại Việt Nam từ người xuất khẩu tại chỗ.
2. Hàng hoá được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ theo quy trình này gồm:
a) Hàng hoá do doanh nghiệp xuất khẩu sản xuất bán cho thương nhân nước ngoài nhưng giao hàng cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam (theo chỉ định của thương nhân nước ngoài) để làm nguyên liệu sản xuất hàng hoá xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài);
b) Hàng hoá được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo hướng dẫn củạ Bộ Thương mại;
c) Sản phẩm gia công được nhập khẩu tại chỗ để làm nguyên liệu sản xuất;
d) Các trường hợp khác được Bộ Thương mại có văn bản cho phép thực hiện theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ.
Bạn @tieuthu_007 , theo mình thấy thì bên bạn là bán hàng cho dự án tại VN, tiêu dùng tại VN thì ko dc gọi là xuất nhập khẩu tại chỗ, mà ko phải XNK thì ko phải mở tờ khai hải quan.

Sửa lần cuối:
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình bổ sung thêm điều kiện về XNK tại chỗ
1. Hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ áp dụng đối với hàng hoá do thương nhân Việt Nam (bao gồm cả doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài; doanh nghiệp chế xuất) xuất khẩu cho thương nhân nước ngoài nhưng theo chỉ định của thương nhân nước ngoài hàng hoá đó được giao tại việt Nam cho thương nhân Việt Nam khác.
- Hàng hoá xuất khẩu tại chỗ coi như hàng xuất khẩu; hàng hoá nhập khẩu tại chỗ coi như hàng nhập khẩu, phải tuân thủ các quy định của pháp luật về quản lý hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu và chính sách thuế đối với hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.
- Căn cứ để xác định hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ là hàng hoá phải có hai hợp đồng riêng biệt:
+ Hợp đồng xuất khẩu, hợp đồng gia công, hợp đồng thuê mướn có điều khoản ghi rõ hàng hoá được giao cho người nhận hàng tại Việt Nam;
+ Hợp đồng nhập khẩu, hợp đồng gia công, hợp đồng thuê mướn có điều khoản ghi rõ hàng hoá được nhận từ người giao hàng tại Việt Nam.
- Người xuất khẩu tại chỗ (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp xuất khẩu): Là người được thương nhân nước ngoài chỉ định giao hàng tại Việt Nam.
- Người nhập khẩu tại chỗ (sau đây gọi tắt là doanh nghiệp nhập khẩu): là người mua hàng của thương nhân nước ngoài nhưng được thương nhân nước ngoài chỉ định nhận hàng tại Việt Nam từ người xuất khẩu tại chỗ.
2. Hàng hoá được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ theo quy trình này gồm:
a) Hàng hoá do doanh nghiệp xuất khẩu sản xuất bán cho thương nhân nước ngoài nhưng giao hàng cho doanh nghiệp khác tại Việt Nam (theo chỉ định của thương nhân nước ngoài) để làm nguyên liệu sản xuất hàng hoá xuất khẩu (kể cả làm nguyên liệu để gia công cho thương nhân nước ngoài);
b) Hàng hoá được làm thủ tục xuất nhập khẩu tại chỗ của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài theo hướng dẫn củạ Bộ Thương mại;
c) Sản phẩm gia công được nhập khẩu tại chỗ để làm nguyên liệu sản xuất;
d) Các trường hợp khác được Bộ Thương mại có văn bản cho phép thực hiện theo hình thức xuất nhập khẩu tại chỗ.
Bạn @tieuthu_007 , theo mình thấy thì bên bạn là bán hàng cho dự án tại VN, tiêu dùng tại VN thì ko dc gọi là xuất nhập khẩu tại chỗ, mà ko phải XNK thì ko phải mở tờ khai hải quan.
Rất cảm ơn bạn, về khoản XNK mình khá mơ hồ. Hàng hóa của mình cung cấp phục vụ cho công tác nghiên cứu chứ không thuộc điều kiện bạn trích dẫn. không phải làm tờ khai coi như nhẹ đi chút gánh nặng. Do sếp mình và đơn vị nghiên cứu có mối quan hệ quen biết nên họ cứ tiến hành làm mà thủ tục giấy tờ thì như mình nói chỉ có mỗi cái đơn đặt hàng. Họ chỉ nghĩ đơn giản là bên mình đặt hàng giao cho họ theo đúng tiêu chuẩn (tất nhiên phải đúng vì thông số kỹ thuật do họ đưa ra để bên mình đi đặt hàng mà) và họ chuyển tiền cho mình là xong.

Sửa lần cuối:
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Mình cũng vì đọc bài của bạn mà mới tìm hiểu về XNK tại chỗ thôi, chứ trc mình cũng ko biết :)
Mình bổ sung thêm quy định về hợp đồng trong luật thương mại
Điều 24. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
Mình thấy các công ty hay ký 1 cái hợp đồng nguyên tắc cho cả 1 năm, rồi mỗi lần đặt hàng thì chỉ cần PO là đc. Nếu bên bạn có khoản khách hàng tạm ứng trước thì phải làm hợp đồng để có văn bản giải trình lý do khoản tiền đó

• Like
Reactions: tieuthu_007
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Vấn đề ở đây không chỉ là hợp đồng, mà nó là một biên bản - kết nối các bên riêng lẻ thành một vòng khép kín bao gồm : người bán hàng - người nhận hàng được ủy thác - tài khoản nước ngoài thanh toán. Hóa đơn xuất ra phải đúng với số ngoại tệ nhận được từ tài khoản nước ngoài ( có thể chênh lệch phần phí)
Còn nếu chỉ có 2 bên trực tiếp với nhau thì hợp đồng hay không cũng không vấn đề gì.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Vấn đề ở đây không chỉ là hợp đồng, mà nó là một biên bản - kết nối các bên riêng lẻ thành một vòng khép kín bao gồm : người bán hàng - người nhận hàng được ủy thác - tài khoản nước ngoài thanh toán. Hóa đơn xuất ra phải đúng với số ngoại tệ nhận được từ tài khoản nước ngoài ( có thể chênh lệch phần phí)
Còn nếu chỉ có 2 bên trực tiếp với nhau thì hợp đồng hay không cũng không vấn đề gì.
Ah đúng rồi, bên bạn có 3 đối tượng tham gia vào quy trình này, như vậy phải làm hợp đồng để quy định rõ quyền và nghĩa vụ của mỗi đối tượng trong quy trình mua bán này @tieuthu_007

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình cũng vì đọc bài của bạn mà mới tìm hiểu về XNK tại chỗ thôi, chứ trc mình cũng ko biết :)
Mình bổ sung thêm quy định về hợp đồng trong luật thương mại
Điều 24. Hình thức hợp đồng mua bán hàng hoá
1. Hợp đồng mua bán hàng hoá được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc được xác lập bằng hành vi cụ thể.
2. Đối với các loại hợp đồng mua bán hàng hoá mà pháp luật quy định phải được lập thành văn bản thì phải tuân theo các quy định đó.
Mình thấy các công ty hay ký 1 cái hợp đồng nguyên tắc cho cả 1 năm, rồi mỗi lần đặt hàng thì chỉ cần PO là đc. Nếu bên bạn có khoản khách hàng tạm ứng trước thì phải làm hợp đồng để có văn bản giải trình lý do khoản tiền đó
Cảm ơn bạn đã cất công tìm hiểu giúp mình. Như mình nói, việc cty mình bán hàng này để họ làm dự án nghiên cứu. Đây là lần đầu phát sinh và có thể lâu lắm mới phát sinh hoặc không phát sinh nữa. Giấy tờ chỉ có có PO nên mình cảm thấy có gì đó không ổn lắm nên lên đây hỏi. Nếu thật sự bắt buộc phải có hợp đồng trong trường hợp này thì mình sẽ yêu cầu sếp, nhưng khi yêu cầu nghĩa là phải có căn cứ mới nói ổng được. Mình cũng tham khảo trên mạng, có nhiều trang luật nói PO có thể xem là hợp đồng nhưng đa số cơ quan hải quan mà các bạn tìm dùm mình lại không chấp nhận, mà thực ra cũng đúng bởi hợp đồng có nhiều điều kiện trong đó trong khi PO chỉ có những nội dung tối thiểu như thông tin cty, số lượng, đơn giá, thành tiền.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Trường hợp của mình nếu gọi là ủy thác không đúng. Vì ủy thác bạn đặt hàng dùm bao nhiêu tiền thì bạn xuất bấy nhiêu và bạn tính phí riêng. Còn bên mình, Ví dụ mình đặt hàng 1 tr, mình sẽ kê lên 1,2tr để báo giá với bên nước ngoài và họ đã đồng ý thanh toán với mức giá mình đưa ra.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cảm ơn bạn đã cất công tìm hiểu giúp mình. Như mình nói, việc cty mình bán hàng này để họ làm dự án nghiên cứu. Đây là lần đầu phát sinh và có thể lâu lắm mới phát sinh hoặc không phát sinh nữa. Giấy tờ chỉ có có PO nên mình cảm thấy có gì đó không ổn lắm nên lên đây hỏi. Nếu thật sự bắt buộc phải có hợp đồng trong trường hợp này thì mình sẽ yêu cầu sếp, nhưng khi yêu cầu nghĩa là phải có căn cứ mới nói ổng được. Mình cũng tham khảo trên mạng, có nhiều trang luật nói PO có thể xem là hợp đồng nhưng đa số cơ quan hải quan mà các bạn tìm dùm mình lại không chấp nhận, mà thực ra cũng đúng bởi hợp đồng có nhiều điều kiện trong đó trong khi PO chỉ có những nội dung tối thiểu như thông tin cty, số lượng, đơn giá, thành tiền.
Mình tìm hiểu thì mình cũng biết thêm mà :). Nếu 2 bên VN mua bán hàng với nhau mà giá trị nhỏ thì họ thường chỉ cần PO là đc. Còn các cty mà có mqh mua bán thường xuyên thì họ hay làm hợp đồng nguyên tắc cho cả 1 năm, trong hợp đồng đó đã quy định các điều khoản chung nhất rồi, mỗi lần bán hàng chỉ cần PO là đủ. Còn trường hợp bên bạn người mua hàng và ng nhận hàng là 2 đối tượng khác nhau thì phải quy định rõ trong hợp đồng, đồng thời thể hiện đây ko phải là hàng hóa xuất khẩu tại chỗ.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
  • Like
Reactions: Viet Huong
Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com
@Rua Diu Dang Có nút báo cáo nới á. Em là em hay nhấn cái nút đó với mấy bài kiểu như thế này.

Sửa lần cuối:
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Như trường hợp của bên mình có cần làm tờ khai không/ Tất nhiên bên mình sẽ ghi nhận doanh thu, xuất HD GTGT VAt 10% nhưng bấy nhiêu đó đã để để xem đây là giao dịch bán hàng hóa hợp pháp chưa hay bên mình phải làm tờ khai HQ.
Thủ tục mua bán bên mình đơn giảm lắm, Vì đã thỏa thuận trước (vì hàng này phục vụ cho dự án nghiên cứu), Sau khi thảo thuận giá, bên nước ngoài gửi đặt hàng, bên mình tìm nguồn hàng giao tại địa điểm đã thỏa thuận tại VN.

Tại địa điểm giao hàng theo thỏa thuận này. cá nhân, tổ chức nước ngoài có trực tiếp giao nhận ko? có tư cách pháp nhân, con dấu ko?? hay họ nhờ bên khác (có thể là cá nhân, tổ chức). Nếu họ nhờ bên khác, thì coi là ủy thác rồi :) :)

• Like
Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
@Rua Diu Dang Có nút báo cáo nới á. Em là em hay nhất cái nút đó với mấy bài kiểu như thế này.
Dạ em mới tham gia diễn đàn, còn nhiều chức năng chưa biết ạ. hihi. Cảm ơn anh ạ!

• Like
Reactions: bichvan.tax06
simple

simple

Cao cấp
29/3/10
206
66
28
daklak
Tùy vấn đề mà mình cần hỏi thuế hay không bạn ạ. Có những việc họ cũng trả lời mơ hồ lắm (nói qua đt) lỡ họ trả lời sai mình làm theo thì sau này lãnh hậu quả. Làm công văn thì cần thời gian. Vấn đề là cán bộ thuế ở địa phương nào nữa (nơi họ có va chạm nghiệp vụ nhiều họ mới nắm vững)
Đúng là hỏi cơ quan thuế thường trả lời chung chung, thông tư này, quyết định kia => chốt lại là làm theo nó. không bao giờ trả lời đúng cái mình thật sự cần :(:(

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Đúng là hỏi cơ quan thuế thường trả lời chung chung, thông tư này, quyết định kia => chốt lại là làm theo nó. không bao giờ trả lời đúng cái mình thật sự cần :(:(
Năng lực mỗi người mỗi khác, không thể để tính mạng DN phụ thuộc vào một cán bộ được, bạn phải làm theo quy chuẩn chung. muốn làm tốt, làm đúng thì cứ làm văn bản gửi lên cơ quan quản lý thuế, họ trả lời chưa thỏa đáng thì lại làm công văn hỏi tiếp, cho ra đầu ra cuối thì thôi. họ không làm được việc thì gửi lên cấp cao hơn, để họ sớm được đầu thai.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình tìm hiểu thì mình cũng biết thêm mà :). Nếu 2 bên VN mua bán hàng với nhau mà giá trị nhỏ thì họ thường chỉ cần PO là đc. Còn các cty mà có mqh mua bán thường xuyên thì họ hay làm hợp đồng nguyên tắc cho cả 1 năm, trong hợp đồng đó đã quy định các điều khoản chung nhất rồi, mỗi lần bán hàng chỉ cần PO là đủ. Còn trường hợp bên bạn người mua hàng và ng nhận hàng là 2 đối tượng khác nhau thì phải quy định rõ trong hợp đồng, đồng thời thể hiện đây ko phải là hàng hóa xuất khẩu tại chỗ.
:( mình mới đọc câu trả lời trên website https://customs.gov.vn/Lists/TuVanTrucTuyen/Print.aspx?ID=32654
1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm:
a) Sản phẩm gia công; máy móc, thiết bị thuê hoặc mượn; nguyên liệu, vật tư dư thừa; phế liệu, phế phẩm thuộc hợp đồng gia công theo quy định tại khoản 3 Điều 32 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP;
b) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan;
c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam.
Theo Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015

Câu trích dẫn của bạn hình như cũ rồi. Bạn cập nhật lại nhé. Thế là mình phải làm TK xuất nhập khẩu tại chỗ rồi bạn ạ. Đau đầu quá

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
:( mình mới đọc câu trả lời trên website https://customs.gov.vn/Lists/TuVanTrucTuyen/Print.aspx?ID=32654
1. Hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu tại chỗ gồm:
a) Sản phẩm gia công; máy móc, thiết bị thuê hoặc mượn; nguyên liệu, vật tư dư thừa; phế liệu, phế phẩm thuộc hợp đồng gia công theo quy định tại khoản 3 Điều 32 Nghị định số 187/2013/NĐ-CP;
b) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp nội địa với doanh nghiệp chế xuất, doanh nghiệp trong khu phi thuế quan;
c) Hàng hóa mua bán giữa doanh nghiệp Việt Nam với tổ chức, cá nhân nước ngoài không có hiện diện tại Việt Nam và được thương nhân nước ngoài chỉ định giao, nhận hàng hóa với doanh nghiệp khác tại Việt Nam.
Theo Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015

Câu trích dẫn của bạn hình như cũ rồi. Bạn cập nhật lại nhé. Thế là mình phải làm TK xuất nhập khẩu tại chỗ rồi bạn ạ. Đau đầu quá
Cảm ơn bạn nhé! Bạn lại có dịp tìm hiểu sâu về vấn đề XNk tại chỗ và sau này có thể share lại cho mọi người rồi. Mình cũng note lại con 38 ở đây để đọc hết nó :)

• Like
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Cảm ơn bạn nhé! Bạn lại có dịp tìm hiểu sâu về vấn đề XNk tại chỗ và sau này có thể share lại cho mọi người rồi. Mình cũng note lại con 38 ở đây để đọc hết nó :)
Lĩnh vực XNK mình mơ hồ lắm bạn ơi, hiểu kiểu cởi ngựa xem hoa, hiểu không tới nơi tới chốn.

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Lĩnh vực XNK mình mơ hồ lắm bạn ơi, hiểu kiểu cởi ngựa xem hoa, hiểu không tới nơi tới chốn.
Bạn tìm tất cả các VB pháp luật về XNK rồi đọc, đảm bảo sẽ đỡ mơ hồ nhiều bạn ạ, mọi người lúc đầu đều ko biết mà, cứ va vấp rồi sẽ trưởng thành thôi :)

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA