Trích thuế TNCN từ tiền lương, tiền công

• Thread starter trangtax
  • Ngày gửi
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Nhờ mọi người tư vấn giúp em với ạ: Năm 2016, kế toán cũ của công ty có trích thuế TNCN của nhân viên từ tháng 9 đến tháng 12/2016 nhưng lại không nộp tờ khai khấu trừ thuế hàng quý. Sau đó đến 31/12 lại làm bút toán trả lại tiền thuế đã khấu trừ cho nhân viên. Như thế sau này thuế vào kiểm tra liệu có vấn đề gì k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Bạn xem tại thời điểm trích đó (tháng trích) có phải là cá nhân đó có phát sinh số thuế phải khấu trừ không? Nếu có thì phải đi nộp tờ khai và nộp tiền. Cuối năm quyết toán nếu trong năm 2016 không phát sinh số thuế phải nộp thì phần nộp thừa được cấn trừ sang năm 2017 hoặc hoàn thuế . Còn có vấn đề gì không thì tùy người kiểm tra có phát hiện không hoặc phát hiện nhưng cho qua.

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Bạn cho tôi hỏi thêm thông tin một chút. Thông tin của bạn chưa đầy đủ, trong năm 2016 những người bị khấu trừ thuế TNCN tạm đó có phải nộp thuế TNCN quyết toán cuối năm ko bạn??

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Bạn cho tôi hỏi thêm thông tin một chút. Thông tin của bạn chưa đầy đủ, trong năm 2016 những người bị khấu trừ thuế TNCN tạm đó có phải nộp thuế TNCN quyết toán cuối năm ko bạn??
Có một số người sau khi quyết toán thì phải nộp, một số người thì k bạn ạ. Thế nên mới có bút toán trả lại tiền cho những người không phát sinh thuế TNCN năm 2016.

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Tất cả những trường hợp bị khấu trừ thuế thì cty phải nộp tờ khai và nộp thuế dù khi quyết toán những cá nhân đó không phải nộp bổ sung or không phát sinh thuế sau quyết toán.
Kế toán làm bút toán trả lại tiền thuế cho những người không phát sinh thuế TNCN năm 2016 là sai.

Bạn cần khắc phục hậu quả trước khi cơ quan thuế xuống kiểm tra.

• Like
Reactions: trangtax
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Tất cả những trường hợp bị khấu trừ thuế thì cty phải nộp tờ khai và nộp thuế dù khi quyết toán những cá nhân đó không phải nộp bổ sung or không phát sinh thuế sau quyết toán.
Kế toán làm bút toán trả lại tiền thuế cho những người không phát sinh thuế TNCN năm 2016 là sai.

Bạn cần khắc phục hậu quả trước khi cơ quan thuế xuống kiểm tra.
Anh có thể hướng dẫn em cụ thể được không ạ?

Hóa đơn điện tử VNIs

Hóa đơn điện tử VNIs

Sơ cấp
11/9/17
18
10
3
Có một số người sau khi quyết toán thì phải nộp, một số người thì k bạn ạ. Thế nên mới có bút toán trả lại tiền cho những người không phát sinh thuế TNCN năm 2016.
Có rất nhiều cách linh hoạt để xử lý vấn đề này, tôi đưa ra 1 số ý kiến để bạn tham khảo:

1. TH1: Bạn ghi âm bút toán khấu trừ thuế TNCN hoặc hạch toán toán lại và nộp lại BCTC 2016.

2. TH2: Bạn ghi nhận bút toán hoàn trả vào cuối năm và không muốn làm lại BCTC 2016, đầu 2017 bạn làm bút toán tính lãi cho phần trích sai đó với lý do "hoàn trả lãi suất cho phần thuế TNCN của người lao động trích nhầm do lỗi hạch toán" còn lại do bạn giải trình mà thôi