Hạch toán các hợp đồng sửa chữa máy móc

• Thread starter trangtax
  • Ngày gửi
T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Bên em mới mở thêm dịch vụ sửa chữa máy móc, thiết bị y tế. Anh chị cho em hỏi em có phải lập dự toán cho từng hợp đồng sửa chữa k? Anh chị nào có file lập dự toán sửa chữa máy cho em xin với ạ. Em cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
Nếu giá trị lớn thì phải lập, còn nhỏ thì k cần

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Nếu giá trị lớn thì phải lập, còn nhỏ thì k cần
Hợp đồng SC bên mình cũng phải từ 30tr trở lên. Trước giờ, bên kỹ thuật sửa chữa họ chỉ đưa ra tổng giá trị của hợp đồng đó mà không chi tiết được chi phí cho từng khoản mục là bao nhiêu. Bây giờ mình hạch toán k biết căn cứ vào đâu để làm.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Hợp đồng SC bên mình cũng phải từ 30tr trở lên. Trước giờ, bên kỹ thuật sửa chữa họ chỉ đưa ra tổng giá trị của hợp đồng đó mà không chi tiết được chi phí cho từng khoản mục là bao nhiêu. Bây giờ mình hạch toán k biết căn cứ vào đâu để làm.
Bạn là bên sửa chữa như vậy là không được.
Phải có bảng kê chi tiết từng hạng mục, từng loại vật tư, từng loại chi phí.

• Like
Reactions: Ho Anh Hue10 10
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bên em mới mở thêm dịch vụ sửa chữa máy móc, thiết bị y tế. Anh chị cho em hỏi em có phải lập dự toán cho từng hợp đồng sửa chữa k? Anh chị nào có file lập dự toán sửa chữa máy cho em xin với ạ. Em cám ơn!

Mỗi đơn hàng DN cần lập : Dự toán hay Kế hoạch chi phí ( Chi tiết từng khoản mục chi phí ) mới biết được phải bán giá bao nhiêu DN mới có lãi chứ. Phần này bên kỹ thuật hay phòng KD thường tính trước khi ký Hợp đồng.

• Like
Reactions: trangtax
Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
B nên làm báo giá chi tiết từng phụ tùng, máy móc, công sửa chữa.
Giống như mình đi sửa xe trong Honda ấy: thay dầu 80k, căng phanh+ xích: 50k, ...
Ở đây bạn cũng làm thể: thay dầu máy....; thay thế phụ tùng.....
Khi viết hóa đơn lẻ (Kỹ thuật viết cho khách hàng khi sửa xong) bắt buộc phải ghi chi tiết từng hạng mục, khối lượng công việc, phụ tùng thay thế ... chúng ta hay gọi đó là bảng kê sửa chữa.
Căn cứ vào bảng kê đó, bạn xuất vật tư, còn nhân công thì căn cứ vào lương NC sửa chữa trong tháy để phân bổ.

• Like
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
B nên làm báo giá chi tiết từng phụ tùng, máy móc, công sửa chữa.
Giống như mình đi sửa xe trong Honda ấy: thay dầu 80k, căng phanh+ xích: 50k, ...
Ở đây bạn cũng làm thể: thay dầu máy....; thay thế phụ tùng.....
Khi viết hóa đơn lẻ (Kỹ thuật viết cho khách hàng khi sửa xong) bắt buộc phải ghi chi tiết từng hạng mục, khối lượng công việc, phụ tùng thay thế ... chúng ta hay gọi đó là bảng kê sửa chữa.
Căn cứ vào bảng kê đó, bạn xuất vật tư, còn nhân công thì căn cứ vào lương NC sửa chữa trong tháy để phân bổ
.

Hình như bạn hiểu nhầm câu hỏi :
- (..có phải lập dự toán cho từng hợp đồng sửa chữa k?.) đây là giá vốn của bên bán mà khách mua hàng, S/C không được biết.
- ( ...Khi viết hóa đơn lẻ (Kỹ thuật viết cho khách hàng khi sửa xong)...hay gọi đó là bảng kê sửa chữa...) Đây là giá bán 2 bên thỏa thuận.
+ Hai cái này khác nhau . Kế toán bên bán dùng Kế hoạch chi phí của Kỹ thuật để kiễm tra, đối chiếu với Chi phí thực của DN xem : Chi phí nào tiết kiệm hay lãng phí thôi.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội
Mỗi đơn hàng DN cần lập : Dự toán hay Kế hoạch chi phí ( Chi tiết từng khoản mục chi phí ) mới biết được phải bán giá bao nhiêu DN mới có lãi chứ. Phần này bên kỹ thuật hay phòng KD thường tính trước khi ký Hợp đồng.
Dạ vâng. Bản kế hoạch này chỉ cần có bên kỹ thuật hoặc kinh doanh ký là được phải không ạ?

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Dạ vâng. Bản kế hoạch này chỉ cần có bên kỹ thuật hoặc kinh doanh ký là được phải không ạ?

Đây là vấn đề : Qui định nội bộ của từng DN bạn ạ.

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA