Mua xe tay ga

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Chào mn
Hiện tại công ty em muốn mua xe gắn máy tay ga mà lại phân vân 2 trường hợp là : đứng tên cty dùng danh nghĩa cty mua và đứng tên cá nhân dùng danh nghĩa cá nhân mua. Nếu đứng tên cty thì sao?? còn đứng tên cá nhân thì sao?? Ngoại trừ đứng tên cty được giảm thuế Vat, còn cá nhân thì không. Thì còn gì nữa vậy mn. Có bạn nào giải thích cụ thể phần này cho mình được ko???
Mình cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
vuthitien

vuthitien

Trung cấp
22/10/12
162
52
28
33
long an
Chào mn
Hiện tại công ty em muốn mua xe gắn máy tay ga mà lại phân vân 2 trường hợp là : đứng tên cty dùng danh nghĩa cty mua và đứng tên cá nhân dùng danh nghĩa cá nhân mua. Nếu đứng tên cty thì sao?? còn đứng tên cá nhân thì sao?? Ngoại trừ đứng tên cty được giảm thuế Vat, còn cá nhân thì không. Thì còn gì nữa vậy mn. Có bạn nào giải thích cụ thể phần này cho mình được ko???
Mình cám ơn nhiều

Đơn giản mà bạn, cty đứng tên thì đc khấu trừ thuế GTGT, được trích khấu hao/ phân bổ chi phí mua xe - nói chung là được đưa vào chi phí cty các khoản chi phí liên quan đến chiếc xe (xăng, dầu, sửa chữa....) nếu doanh nghiệp dùng chiếc xe đó cho hoạt động kinh doanh. Còn cá nhân thì có liên quan đến công ty đâu mà được đưa vào chi phí hả bạn? trừ khi cty thuê, mượn chiếc xe của cá nhân đó dùng vào hoạt động kinh doanh.

N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Đơn giản mà bạn, cty đứng tên thì đc khấu trừ thuế GTGT, được trích khấu hao/ phân bổ chi phí mua xe - nói chung là được đưa vào chi phí cty các khoản chi phí liên quan đến chiếc xe (xăng, dầu, sửa chữa....) nếu doanh nghiệp dùng chiếc xe đó cho hoạt động kinh doanh. Còn cá nhân thì có liên quan đến công ty đâu mà được đưa vào chi phí hả bạn? trừ khi cty thuê, mượn chiếc xe của cá nhân đó dùng vào hoạt động kinh doanh.
Vậy theo bạn đứng tên cá nhân tốt hay đứng tên cty tốt??? Đa số thì người ta đứng tên ai vậy?? Trường hợp của mình là cty mới thành lập tháng 8 năm nay, tới nay chỉ duy nhất 1 vụ làm ăn doanh thu 100tr, cty mình thuê dịch vụ bên ngoài 38tr, tháng 10 này lại nhập khẩu lô hàng 100tr nữa. Vậy như trường hợp mình như vây, mình tính mua xe thì nên đứng tên ai tốt vậy bạn. Sau này có ảnh hưởng gì bên thuế không??

P

Phuongliên2016

Trung cấp
19/9/17
110
30
28
Hà Nội
Vậy theo bạn đứng tên cá nhân tốt hay đứng tên cty tốt??? Đa số thì người ta đứng tên ai vậy?? Trường hợp của mình là cty mới thành lập tháng 8 năm nay, tới nay chỉ duy nhất 1 vụ làm ăn doanh thu 100tr, cty mình thuê dịch vụ bên ngoài 38tr, tháng 10 này lại nhập khẩu lô hàng 100tr nữa. Vậy như trường hợp mình như vây, mình tính mua xe thì nên đứng tên ai tốt vậy bạn. Sau này có ảnh hưởng gì bên thuế không??
Đứng tên cty hay cá nhân thì do mục đích sd. Mình nghĩ tốt nhất là đứng tên cá nhân

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Đứng tên cty hay cá nhân thì do mục đích sd. Mình nghĩ tốt nhất là đứng tên cá nhân
Bạn có thể giải thích cụ thể ra chút được không bạn??? Tại sao cá nhân tốt??? Mục đích sd như bạn nói thì mình nghĩ ko vấn đề gì đâu bạn, tại mình sd vào vấn đề gì thì có ai biết đâu. Mình cám ơn bạn. Bạn giúp mình với nhé

F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43

Mới thành lập duoc 2 tháng thì đầu vào thì nhiều, đầu ra còn ít là chuyện bthuong. có gì mà lo lắng vậy bạn. Có DN nào mới khai truong 2 tháng mà nhập hàng vào bán hết sạch kho đâu..

• Like
Reactions: Ngô Chí Hào
N

Ngô Chí Hào

Guest
15/1/17
35
1
8
26
Mới thành lập duoc 2 tháng thì đầu vào thì nhiều, đầu ra còn ít là chuyện bthuong. có gì mà lo lắng vậy bạn. Có DN nào mới khai truong 2 tháng mà nhập hàng vào bán hết sạch kho đâu..
Mà quan trọng đứng tên cty hay cá nhân tốt á bạn??

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mà quan trọng đứng tên cty hay cá nhân tốt á bạn??
Quan trọng là bạn muốn thế nào thôi.
1. Đứng tên cty thì đa số chi phí được tính vào cho cty làm chi phí & đó là tài sản công ty. Sau này muốn bán phải làm thủ tục thanh lý, xuất hóa đơn bán thanh lý...Nếu trường hợp xấu thì xe này phải được xử lý theo công ty.
2. Đứng tên cá nhân thì hầu như không được tính vào chi phí công ty các chi phí liên quan đến quá trình vận hành, bảo trì, bảo dưỡng. Sau này muốn bán thì cứ bán như cá nhân bán không cần hóa đơn. Nếu cty có vấn đề gì thì chiếc xe mang tên cá nhân không bị ảnh hưởng.
Vài chia sẽ để bạn lựa chọn nên như thế nào là phù hợp nhé
good luck

P

Phuongliên2016

Trung cấp
19/9/17
110
30
28
Hà Nội
Bạn có thể giải thích cụ thể ra chút được không bạn??? Tại sao cá nhân tốt??? Mục đích sd như bạn nói thì mình nghĩ ko vấn đề gì đâu bạn, tại mình sd vào vấn đề gì thì có ai biết đâu. Mình cám ơn bạn. Bạn giúp mình với nhé
bạn cho vào cty nhưng có một ngày đẹp trời thuế kiểm tra thì tài sản ko có ở văn phòng, ko có thẻ theo dõi ts ko có bảng kiểm kê ts cuối năm. khi xác minh biết ts đó dùng cho cá nhân thì thuế sẽ loại chi pí đồng thời truy thu thuế GTGT. Thuế họ có nhiều pp xác minh nên bạn đừng hỏi tại sao họ biết. Nên tốt nhất làm chuẩn ngay từ đầu bạn ah.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA