Thủ tục báo giảm lao động nghỉ thai sản

  • Thread starter Quyen94
  • Ngày gửi

1974 lượt xem

Q

Quyen94

Sơ cấp
1/6/17
77
8
8
25
văn quán hà đông
Chào cả nhà,
1) Đầu tháng 11 này bên e có 1 chị nghỉ thai sản,có phải bây giờ e làm mẫu D02-TS báo giảm lao động k ạ? nộp vào cuối tháng 10 này ạ? vì nếu để sang 1/11 nộp thi sẽ phải đóng thêm BHYT ạ ?
phần ghi mẫu D02-TS chỉ tiêu số 8 từ năm tháng...đến năm tháng ... có phải ghi là từ 11/2017-4/2018 k ạ ?
2) Tới khi chị ý sinh e bé,có giấy chứng sinh thì làm thủ tục hưởng chế độ thai sản cho chị ý theo mẫu C70A-hd ạ?
Em cảm ơn mọi người ạ.
 
B

BỒ CÔNG ANH 2017

Sơ cấp
14/8/17
47
1
8
25
Đến đầu tháng 11 bạn mới báo giảm cũng được,mẫu 02-ts ghi từ tháng 11 đến tháng 4 (nếu bắt đầu nghỉ từ 01/11/2017) thì phần ghi chú bạn ghi là 181
ngày)
Mẫu c70a bạn ghi số ngày thực nghỉ từ 01/11/2017 đến 30/4/2017. điều kiện tính hưởng là ngày sinh con của chị kia theo giấy bệnh viện hoặc giấy khai sinh
 
  • Like
Reactions: Quyen94
Q

Quyen94

Sơ cấp
1/6/17
77
8
8
25
văn quán hà đông
Đến đầu tháng 11 bạn mới báo giảm cũng được,mẫu 02-ts ghi từ tháng 11 đến tháng 4 (nếu bắt đầu nghỉ từ 01/11/2017) thì phần ghi chú bạn ghi là 181
ngày)
Mẫu c70a bạn ghi số ngày thực nghỉ từ 01/11/2017 đến 30/4/2017. điều kiện tính hưởng là ngày sinh con của chị kia theo giấy bệnh viện hoặc giấy khai sinh
Cảm ơn bạn nhé.
 
Q

Quyen94

Sơ cấp
1/6/17
77
8
8
25
văn quán hà đông
Cảm ơn bạn nhé.
Bạn cho mình hỏi với ạ.Việc chị ý nghỉ trước 1 tháng trước khi sinh,có cần thông báo gì không ạ? Mình được biết có thể nghỉ trước sinh 2 tháng,nhưng phải có xác nhận vì lý do gì mà nghỉ trước 2 tháng hay 1 tháng.
Trường hợp này chị ý nghỉ trước 1 tháng,thì có cần pải giấy tờ gì không ạ,dự kiến thì cuối tháng 11 chị ý sinh ạ.
 
tieuthu_007

tieuthu_007

Thành viên thân thiết
10/8/06
517
126
43
Tp.HCM
Theo " Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.."
Đâu có quy định nào yêu cầu phải xác nhận lý do vì sao nghỉ trước 1 hay 2 tháng đâu bạn. Chị đó nghỉ trước 1 tháng thì bạn báo giảm cho chị ấy thôi.
 
  • Like
Reactions: Quyen94
Q

Quyen94

Sơ cấp
1/6/17
77
8
8
25
văn quán hà đông
Theo " Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con
1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.
Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.."
Đâu có quy định nào yêu cầu phải xác nhận lý do vì sao nghỉ trước 1 hay 2 tháng đâu bạn. Chị đó nghỉ trước 1 tháng thì bạn báo giảm cho chị ấy thôi.
cảm ơn bạn nhé.
 

BQT trực tuyến

  • Hien
    Hien
    WKTER

Thành viên trực tuyến

  • Hien

Xem nhiều

TEXT LINK