vốn chủ sở hữu và vốn đăng ký kinh doanh

• Thread starter mojdoi
  • Ngày gửi
M

mojdoi

Guest
20/10/17
3
0
1
29
Cả nhà ơi, cho em hỏi!
Công ty em ( TNHH 1 TV) muốn vay ngân hàng nhưng do vốn chủ sở hữu trong BCTC 2016 lớn hơn vốn ĐKKD nên người ta yêu cầu giải thích. Giờ bên em không muốn làm lại đăng ký kinh doanh để đẩy lên bằng VCSH , điều chỉnh lại VCSH trong báo cáo thuế lại bị phạt. Giờ bên em có cách nào giải thích cho bên ngân hàng mà không phải làm 2 cách trên.
Nhanh lên cả nhà ơi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Cả nhà ơi, cho em hỏi!
Công ty em ( TNHH 1 TV) muốn vay ngân hàng nhưng do vốn chủ sở hữu trong BCTC 2016 lớn hơn vốn ĐKKD nên người ta yêu cầu giải thích. Giờ bên em không muốn làm lại đăng ký kinh doanh để đẩy lên bằng VCSH , điều chỉnh lại VCSH trong báo cáo thuế lại bị phạt. Giờ bên em có cách nào giải thích cho bên ngân hàng mà không phải làm 2 cách trên.
Nhanh lên cả nhà ơi!
Ví dụ thế này, công ty cổ phần, đăng ký vốn chủ sở hữu 10 tỷ, cổ phần chào bán thêm 5 tỷ. Vậy trong quá trình kinh doanh, hoàn toàn có quyền bán cổ phần để tăng thêm 3 tỷ, lúc đó vốn chủ sở hữu là 13 tỷ, vốn đăng ký là 10 tỷ, trong vòng 3 năm sau khi chào bán cổ phần doanh nghiệp cần làm thay đổi đăng ký kinh doanh phù hợp với số vốn mới.
còn với trường hợp công ty bạn là đã thay đổi vốn CSH nhưng chưa làm đăng ký kinh doanh, báo bên ngân hàng là công ty đã thay đổi số vốn nhưng đang làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh chưa có giấy ĐKKD mới

Sửa lần cuối:
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Ý bạn nói là 411 trên sổ sách > vốn điều lệ đối với công ty TNHH?

• Like
Reactions: mojdoi
M

mojdoi

Guest
20/10/17
3
0
1
29
Ví dụ thế này, công ty cổ phần, đăng ký vốn chủ sở hữu 10 tỷ, cổ phần chào bán thêm 5 tỷ. Vậy trong quá trình kinh doanh, hoàn toàn có quyền bán cổ phần để tăng thêm 3 tỷ, lúc đó vốn chủ sở hữu là 13 tỷ, vốn đăng ký là 10 tỷ, trong vòng 3 năm sau khi chào bán cổ phần doanh nghiệp cần làm thay đổi đăng ký kinh doanh phù hợp với số vốn mới.
còn với trường hợp công ty bạn là đã thay đổi vốn CSH nhưng chưa làm đăng ký kinh doanh, báo bên ngân hàng là công ty đã thay đổi số vốn nhưng đang làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh chưa có giấy ĐKKD mới
Bạn ơi, bên ngân hàng họ không chấp nhận bên mình giải thích như vậy. Vì bên mình làm tín chấp nên ngân hàng họ rất cẩn thận về các số liệu, chứng từ thuế. Bên mình làm lại đkkd thì phải mất 6 tháng sau mới vay được hoặc giờ mà làm lại số liệu thì sẽ mất thời gian và thủ tục giải trình lại ban đầu. Hiuhiu

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Nếu đã ghi lên báo cáo 4111> vốn điều lệ thì lên Sở KH&ĐT điều chỉnh vốn điều lệ thôi.
Giải trình với ngân hàng là sẽ làm điều chỉnh tăng vốn điều lệ.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Cả nhà ơi, cho em hỏi!
Nhanh lên cả nhà ơi!
"Vốn chủ sở hữu là phần tài sản thuần của doanh nghiệp còn lại thuộc sở hữu của các cổ đông, thành viên góp vốn (chủ sở hữu)", không đồng nhất với vốn điều lệ. Ngân hàng cho vay yêu cầu giải thích thì cứ giải thích thôi

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Bạn ơi, bên ngân hàng họ không chấp nhận bên mình giải thích như vậy. Vì bên mình làm tín chấp nên ngân hàng họ rất cẩn thận về các số liệu, chứng từ thuế. Bên mình làm lại đkkd thì phải mất 6 tháng sau mới vay được hoặc giờ mà làm lại số liệu thì sẽ mất thời gian và thủ tục giải trình lại ban đầu. Hiuhiu
Haiz, vốn em đăng ký nó là vốn điều lệ, còn vốn trong báo cáo tài chính nó là vốn chủ sở hữu, trong quá trình kinh doanh em được quyền tăng giảm vốn rồi sau đó mới cần làm thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh (về cả luật và logic là doanh nghiệp đang kinh doanh với vốn chủ sở hữu và vốn điều lệ 1 tỷ, sau đó hội đồng thành viên mới hợp quyết định tăng vốn lên, rồi công ty tiến hàng tăng vốn trước, ghi vào sổ sách, sau đó mới ra sở kế hoạch đầu tư thay đổi vốn điều lệ trên đăng ký kinh doanh, không ai bắt phải thay đổi đăng ký kinh doanh trước mới được vào sổ), ngân hàng nói thế là họ không hiểu về quy định và bản chất vấn đề, nếu họ kiên quyết yêu cầu như vậy thì làm thủ tục thay đổi trước mất 3 ngày thôi, rồi làm tiếp thủ tục ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA