Hạch toán và thuế ở trung tâm tiếng Anh!

• Thread starter Phương Liên Nguyễn
  • Ngày gửi
P

Phương Liên Nguyễn

Sơ cấp
28/10/17
5
0
1
32
Em chào mọi người ạ!
Mọi người giúp em với ạ, hiện tại em sắp đi test vào một trung tâm tiếng Anh, đầu tháng 11 sẽ đi vào hoạt động, em có tham khảo trên mạng thì nói rằng trung tâm tiếng Anh thuộc đối tượng không chịu thuế gtgt, vậy bây giờ hạch toán và thuế các thứ thì làm thế nào ạ!
Please help me! :(:(:(
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Em chào mọi người ạ!
Mọi người giúp em với ạ, hiện tại em sắp đi test vào một trung tâm tiếng Anh, đầu tháng 11 sẽ đi vào hoạt động, em có tham khảo trên mạng thì nói rằng trung tâm tiếng Anh thuộc đối tượng không chịu thuế gtgt, vậy bây giờ hạch toán và thuế các thứ thì làm thế nào ạ!
Please help me! :(:(:(
Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!
Bạn đang hỏi về thuế GTGT hàng hóa, dịch vụ mua vào phục vụ cho kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế?
Bạn nắm nguyên tắc này nhé: nếu kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế trong nước thì thuế GTGT đầu vào tính hết vào chi phí liên quan.
Good luck!

P

Phương Liên Nguyễn

Sơ cấp
28/10/17
5
0
1
32
Chào bạn,

Bạn đang hỏi về thuế GTGT hàng hóa, dịch vụ mua vào phục vụ cho kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế?
Bạn nắm nguyên tắc này nhé: nếu kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế trong nước thì thuế GTGT đầu vào tính hết vào chi phí liên quan.
Good luck!

Em chào anh ạ!
Anh ơi, cho em hỏi ngu ngu tý với, tại em chưa có kinh nghiệm thực tế nên vẫn yếu ạ.:(:(:(
Anh có thể chỉ cho em cách hạch toán với làm thuế như thế nào được không ạ! vì thuộc đối tượng không chịu thuế nên lúc hạch toán doanh thu thì Nợ 111,112,131/ Có 511, Chi phí trực tiếp (lương, khấu hao, phân bổ CCDC) thì cho vào Nợ 154, còn chi phí gián tiếp và chi phí chung cho vào 642 ạ!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Em chào anh ạ!
Anh ơi, cho em hỏi ngu ngu tý với, tại em chưa có kinh nghiệm thực tế nên vẫn yếu ạ.:(:(:(
Anh có thể chỉ cho em cách hạch toán với làm thuế như thế nào được không ạ! vì thuộc đối tượng không chịu thuế nên lúc hạch toán doanh thu thì Nợ 111,112,131/ Có 511, Chi phí trực tiếp (lương, khấu hao, phân bổ CCDC) thì cho vào Nợ 154, còn chi phí gián tiếp và chi phí chung cho vào 642 ạ!
căn bản là như bạn nói. Nó cũng giống như những công ty khác thôi. Chỉ có sự khác biệt đó chính là phần thuế GTGT đầu vào của hàng hóa dịch vụ sẽ không được khấu trừ mà đưa luôn vào chi phí tương ứng.
VD: trả tiền điện, nước, điện thoại... bằng tiền mặt có hóa đơn mua vào giá chưa thuế 1.000.000vnd, thuế GTGT 10% là 100.000vnd
Cty kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT sẽ hạch toán
Nợ 642 : 1.000.000
Nợ 1331: 100.000
Có 111: 1.100.000
Còn cty bạn kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế sẽ hạch toán tiền thuế này vào thành chi phí luôn như sau:
Nợ 642: 1.100.000
Hy vọng bạn hiểu vấn đề.

Sửa lần cuối:
P

Phương Liên Nguyễn

Sơ cấp
28/10/17
5
0
1
32
Chào bạn,

căn bản là như bạn nói. Nó cũng giống như những công ty khác thôi. Chỉ có sự khác biệt đó chính là phần thuế GTGT đầu vào của hàng hóa dịch vụ sẽ không được khấu trừ mà luôn vào chi phí tương ứng.
VD: trả tiền điện, nước, điện thoại... bằng tiền mặt có hóa đơn mua vào giá chưa thuế 1.000.000vnd, thuế GTGT 10% là 100.000vnd
Cty kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT sẽ hạch toán
Còn cty bạn kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế sẽ hạch toán tiền thuế này vào thành chi phí luôn như sau:
Nợ 642: 1.100.000
Hy vọng bạn hiểu vấn đề.

Em chào anh ạ! Em cảm ơn anh vì đã giúp em ạ! Em cũng sáng thêm ra được 1 ít rồi ạ, hihi, anh ơi, anh cho em hỏi thêm với là thế khi làm có cần lưu ý thêm gì không ạ! Về thuế hoặc với loại hình này có cần lưu ý gì không ạ!:(:(:(. Em cảm ơn a ạ!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Em chào anh ạ! Em cảm ơn anh vì đã giúp em ạ! Em cũng sáng thêm ra được 1 ít rồi ạ, hihi, anh ơi, anh cho em hỏi thêm với là thế khi làm có cần lưu ý thêm gì không ạ! Về thuế hoặc với loại hình này có cần lưu ý gì không ạ!:(:(:(. Em cảm ơn a ạ!
Khác biệt chủ yếu đó chính là phần thuế GTGT thôi, những phần khác thì bình thường. Bạn tham khảo thêm TT200 hoặc TT133 để biết thêm cách hạch toán.
Một lưu ý nữa hay gặp cho người chưa làm kế toán loại hình này là việc xuất hóa đơn bán ra. Nếu công ty sử dụng hóa đơn GTGT để viết cho hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế thì để trống hoặc gạch ngang chổ thuế suất GTGT & tiền thuế GTGT trên hóa đơn GTGT, chứ không ghi 0% và tiền thuế = 0 nhé.
good luck!

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi
Một số vấn đề cần lưu ý khi làm kế toán tại trung tâm
1. Bạn cần phải xác định được trung tâm bạn có thuộc sở giáo dục quản lý hay không. Nếu có thì sẽ không chịu thuế GTGT, nếu không thì nó thuộc dạng cung cấp dịch vụ bình thường chịu 10%
2. Vì không chịu thuế GTGT thì bạn cần chú ý làm cẩn thận các vấn đề thuế TNCN, 1 chút về TNDN và bảo hiểm.

• Like
Reactions: The Hoang
A

adachi110

Sơ cấp
23/6/09
6
0
1
36
hòa bình
C ơi vs trường hợp hết hạn giấy phép và chờ gia hạn thì mìn vẫn xuất hđ gtgt 10% đúng k ạ

P

Phương Liên Nguyễn

Sơ cấp
28/10/17
5
0
1
32
Khác biệt chủ yếu đó chính là phần thuế GTGT thôi, những phần khác thì bình thường. Bạn tham khảo thêm TT200 hoặc TT133 để biết thêm cách hạch toán.
Một lưu ý nữa hay gặp cho người chưa làm kế toán loại hình này là việc xuất hóa đơn bán ra. Nếu công ty sử dụng hóa đơn GTGT để viết cho hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế thì để trống hoặc gạch ngang chổ thuế suất GTGT & tiền thuế GTGT trên hóa đơn GTGT, chứ không ghi 0% và tiền thuế = 0 nhé.
good luck!

Dạ vâng, em cảm ơn anh nhiều ạ!

P

Phương Liên Nguyễn

Sơ cấp
28/10/17
5
0
1
32
1. Bạn cần phải xác định được trung tâm bạn có thuộc sở giáo dục quản lý hay không. Nếu có thì sẽ không chịu thuế GTGT, nếu không thì nó thuộc dạng cung cấp dịch vụ bình thường chịu 10%
2. Vì không chịu thuế GTGT thì bạn cần chú ý làm cẩn thận các vấn đề thuế TNCN, 1 chút về TNDN và bảo hiểm.

Dạ vâng, em cảm ơn chị nhiều ạ, hihi.

M

mrhack

Sơ cấp
30/12/09
31
1
8
33
hồ tây
chị có thể nói rỡ hơn được không ạ?
Em nhớ Ngành giáo dục là có điều kiện, và đều thược Sở giáo dục quản lý cấp phép mà

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA