Chuyển khoản tạm ứng tiền cước phí điện thoại

• Thread starter tungport
  • Ngày gửi
T

tungport

Guest
23/5/07
13
0
0
45
cantho
Đơn vị mình là đơn vị SCSN. Các bạn vui lòng chỉ giúp mình cách định khoản chuyển khoản tạm ứng cước phí điện thoại với kho bạc.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Chuyển khoản: Nợ TK 661/ Có TK 461, chưa có duyệt dự toán thì N 661/ Có 3361. Nhưng nếu chuyển khoản thì bạn thực hiện thực chi khỏi mất công thanh toán, vả lại nếu chuyển khoản e rằng KB họ đòi phải có chứng từ đầy đủ mới chuyển được.

T

tuansp

Guest
5/10/06
45
0
6
Ha Noi
Nếu ghi Nợ ngay 661 thì phải có chứng từ đã. Theo tôi khi tạm ứng bạn nên Ghi Nợ 312/Có 461. Khi nào có chứng thì thì quyết toán Nợ 661/Có 312.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Cái này là tạm ứng ngân sách bạn ơi. Tạm ứng cá nhân mới sử dụng tài khoản 312 được.

D

Dang Quynh Trin

Guest
16/5/07
5
0
0
Thái Nguyên
Đơn vị của mình có 2 nguồn thu: thu từ học phí và thu ngân sách. Đầu năm khi chưa có tiền ngân sách cấp, căn cứ vào hóa đơn bưu điện chuyển tới,mình sẽ tạm chuyển khoản bằng học phí.Khi ấy mình định khoản: Nợ 312/Có 112. Sang quý II, khi có tiền ngân sách rồi, mình sẽ căn cứ vào chứng từ đã chuyển khoản từ nguồn học phí để chuyển trả lại tiền từ nguồn ngân sách cho tài khoản học phí. Khi đó ghi Nợ 661/Có 461; Nợ 112/Có 312

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Nếu bạn tạm ứng vậy thì chứng từ phải là UNC đúng k? vì qua TKTG mà, như vậy sau khi có chứng từ dự toán rồi KB họ có chấp nhận chuyển từ dự toán qua TKTG cho bạn k? hay bạn phải làm theo thao tác là nộp tiền lại vào TKTG. Nếu dự toán chưa duyệt thì mình có thể tạm ứng dự toán đỡ phức tạp hơn bạn à?
Mà mình nghĩ TK 312 chỉ theo dõi tạm ứng cá nhân thôi, chứ không sử dụng cho tạm ứng dự toán được

D

Dang Quynh Trin

Guest
16/5/07
5
0
0
Thái Nguyên
Đúng vậy, đó là chứng từ UNC. Nhưng kho bạc cho phép chuyển như vậy. Đến khi có dự toán ngân sách được duyệt rồi, mình làm đơn ra kho bạc. Họ sẽ chuyển tiền từ tài khoản ngân sách sang tài khoản học phí của mình.Việc sử dụng tài khoản 312 thực tế chỉ là để tạm thời theo dõi khoản tiền đó khi chưa có dự toán thôi.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình nghĩ làm kế toán giảm bớt càng nhiều thủ tục và nguyên tắc thì càng đỡ phiền phức cho mình thôi. Làm như bạn mình e rằng nếu ở đơn vị mà phát sinh ra khoản 10 cái tạm ứng như vậy có mà làm hụt hơi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA