HÓA ĐƠN HÀNG MẪU

M

maysudo

Sơ cấp
29/3/15
6
0
1
32
Em chào cả nhà.
Tình hình là công ty em mua 215kg nhựa trị giá 6.500.000đ ( phải thanh toán) về để sản xuất hàng mẫu ( sếp mang đi chào hàng theo kiểu cho luôn). Vậy trong trường hợp này em phải xử lý thế nào ạ, nếu viết hóa đơn thì phải viết như nào cho hợp lý? Công ty em là doanh nghiệp chế xuất ạ. Em đau đầu tìm hiểu mà vẫn chưa ra, mọi người giúp em nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em chào cả nhà.
Tình hình là công ty em mua 215kg nhựa trị giá 6.500.000đ ( phải thanh toán) về để sản xuất hàng mẫu ( sếp mang đi chào hàng theo kiểu cho luôn). Vậy trong trường hợp này em phải xử lý thế nào ạ, nếu viết hóa đơn thì phải viết như nào cho hợp lý? Công ty em là doanh nghiệp chế xuất ạ. Em đau đầu tìm hiểu mà vẫn chưa ra, mọi người giúp em nha.
DNCX vẫn được phép bán hàng vào nội địa nhưng sẽ phải nộp các loại thuế phát sinh theo đúng quy định của luật thuế hiện hành.
"(sếp mang đi chào hàng theo kiểu cho luôn)" => Mặc dù là cho / tặng hàng mẫu nhưng vẫn phải xuất hóa đơn GTGT bán hàng có giá bán, thuế GTGT và ghi rõ "Hàng tặng (hàng mẫu) không thu tiền". Giá trị của hàng tặng không thu tiền được ghi nhận chi phí hợp lệ. Bạn đọc thêm các văn bản về hóa đơn, thuế GTGT và thuế TNDN phần quà tặng, quà biếu nhé.
Tại đây có khá đầy đủ và cập nhật các VBPL liên quan thuế và kế toán : http://thuvien.webketoan.vn/

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA