Thành lập kho chứa hàng khác tỉnh?

• Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Thành lập kho chứa hàng khác tỉnh?
---------------
Công ty mình trụ sở tại HN nhưng Công ty mình muốn mở một kho chỉ để chứa hàng ở Cần thơ ( mà không muốn mở chi nhánh tại đó) có được không? kho hàng không có hoạt động kinh doanh thì có phải nộp thuế môn bài không?
cảm ơn cả nhà.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyenanluat

Nguyenanluat

Trung cấp
24/10/16
65
26
18
nguyenanluat.vn
Chào bạn, kho chứa hàng là 1 hình thức của Địa điểm kinh doanh. Theo NĐ 78/2015 thì Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh.
Như vậy trường hợp DN bạn đang đặt tại Hà Nội thì bắt buộc phải thành lập dưới hình thức VPĐD hoặc Chi nhánh khác Tỉnh/ TP mà thôi.

Thân ái!

H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
Nhân chủ đề này cho mình hỏi vấn đề với ạ.
Công ty mình có thuê một mảnh đất có sổ đỏ của 1 cá nhân ở cùng huyện với công ty để đổ đá rồi hôm sau vận chuyển luôn với giá thuê 7,5 tr/tháng, mình có làm hợp đồng, phiếu thu, pho to sổ đỏ, chứng minh thư của chủ đất, vậy mình có cần nộp thuế môn bài hay thông báo với bên thuế ko để chi phí của công ty mình là chi phí hợp lý. Mình xin cảm ơn

H

hoa huệ tây

Sơ cấp
21/8/17
13
2
3
39
Bạn phải làm thủ tục mở thêm địa điểm kinh doanh nhé, thủ tục này thì đơn giản hơn thủ tục mở chi nhánh
cảm ơn bạn. thủ tục này làm gửi lên thuế hay sở kế hoạch đầu tư vậy bạn. bạn có rành về cái này ko hướng dẫn giúp mình với

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:
"Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh."
Như vậy, ngoại tỉnh thì bạn bắt buộc phải lựa chọn việc thành lập chi nhánh rồi.
Bạn gửi hồ sơ lên Sở kế hoạch đầu tư nơi có trụ sở dự kiến đặt nhé.

xuantruongyen4

xuantruongyen4

Sơ cấp
Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định:
"Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh."
Như vậy, ngoại tỉnh thì bạn bắt buộc phải lựa chọn việc thành lập chi nhánh rồi.
Bạn gửi hồ sơ lên Sở kế hoạch đầu tư nơi có trụ sở dự kiến đặt nhé.
Chính xác rồi :D

Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Nhân chủ đề này cho mình hỏi vấn đề với ạ.
Công ty mình có thuê một mảnh đất có sổ đỏ của 1 cá nhân ở cùng huyện với công ty để đổ đá rồi hôm sau vận chuyển luôn với giá thuê 7,5 tr/tháng, mình có làm hợp đồng, phiếu thu, pho to sổ đỏ, chứng minh thư của chủ đất, vậy mình có cần nộp thuế môn bài hay thông báo với bên thuế ko để chi phí của công ty mình là chi phí hợp lý. Mình xin cảm ơn
Nếu cá nhân chỉ có duy nhất nguồn thu nhập cho thuê tài sản thì không cần phải nộp thuế môn bài, thuế VAT và thuế TNCN do tổng thu nhập <100tr/năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA